Hạng B2
14/4/06
152
0
0
Bác nào có mẫu hợp đồng mua bán và ủy quyền mua bán xe từ 1 công ty cho 1 cá nhân thì cho em xin copy để tham khảo với. Em hiểu là 1 công ty là có đủ tư cách pháp nhân rùi nên không cần ra công chứng nữa - có đúng không ạ.

Do hạn hẹp về tài chính nên em chỉ định là ủy quyền trước mắt đã (chưa phải nộp thuế). Còn làm thêm hợp đồng để tránh rủi ro cho mình thôi. Khi nào có điều kiện chuyển tên sở hữu thì có thể sẽ làm lại hợp đồn và phát hành hóa đơn. Các bác thấy thế có được ko? Mua xe từ 1 công ty phải có những thủ tục gì để sang tên thì các các tư vấn thêm cho em với nhé.

Em cần gấp. Cảm ơn nhiều.
Quên mất các bác gửi thẳng [email protected] cho em với nhé. Thanks

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/12/07
25
36
13
TP.HCM
RE: Hợp đồng/ủy quyền mua bán xe

Khi bị lý do gì đó xe bạn bị giữ, xxx đòi chủ sở hữu, bạn chìa ra giấy ủy quyền xxx chịu ko ?[&:]

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Sao Kg ? đã ủy quyền mọi định đoạt mua bán,thế chấp ,chuyển nhượng,cho thuê,kinh doanh ,sử dụng .....tất tần tật rồi thì cứ thế mà làm bác ơi.:D

Hạng B2
9/11/07
225
1
18

Bác nào có mẫu hợp đồng mua bán xe và hợp đồng uỷ quyền thì send cho em một bản nhé
Cám ơn các bác nhiều
Email cua E : [email protected]

Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN

Cứ ra Phòng Công chứng họ khắc có mẫu, tuy nhiên nếu là HĐ uỷ quyền (kể cả có công chứng) thì người mua có rủi ro là HĐ đó sẽ đương nhiên hết hiệu lực khi người uỷ quyền chết, mất năng lực hoặc huỷ bỏ việc uỷ quyền. Do đó nếu không quen biết thì nên ký HĐ mua bán hẳn hoi, còn việc sang tên thì tính sau.

Hạng B2
14/4/06
152
0
0

Trích đoạn: hung_ng

Cứ ra Phòng Công chứng họ khắc có mẫu, tuy nhiên nếu là HĐ uỷ quyền (kể cả có công chứng) thì người mua có rủi ro là HĐ đó sẽ đương nhiên hết hiệu lực khi người uỷ quyền chết, mất năng lực hoặc huỷ bỏ việc uỷ quyền. Do đó nếu không quen biết thì nên ký HĐ mua bán hẳn hoi, còn việc sang tên thì tính sau.

Đấy là lý do em muốn có cả hai. Em nghĩ đương nhiên có ủy quyền thì mình thay mặt chủ sở hữu được - thế mới gọi là ủy quyền chứ :D

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Ủy quyền bao giờ cũng thấp hơn chính chủ về khía cạnh Luật pháp, do đó trong một số trường hợp ủy quyền sẽ hết hiệu lực pháp lý đó là: Người ủy quyền chết, mất năng lực hoặc hủy bỏ ủy quyền hay ủy quyền cho 1 người khác ... Khi đó rủi ro sẽ thuộc về phía người được ủy quyền...tuy nhiên nếu tài sản có giá trị nhỏ hoặc người ủy quyền là người tin cậy thì chả sao, đỡ mất tiền trước bạ !

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Trích đoạn: songhan

Ủy quyền bao giờ cũng thấp hơn chính chủ về khía cạnh Luật pháp, do đó trong một số trường hợp ủy quyền sẽ hết hiệu lực pháp lý đó là: Người ủy quyền chết, mất năng lực hoặc hủy bỏ ủy quyền hay ủy quyền cho 1 người khác ... Khi đó rủi ro sẽ thuộc về phía người được ủy quyền...tuy nhiên nếu tài sản có giá trị nhỏ hoặc người ủy quyền là người tin cậy thì chả sao, đỡ mất tiền trước bạ !
Cái này thì bác Song Han chính xác .Ít khả năng sảy ra nhưng vẫn có .:D
Nhưng vẫn có thuốc nếu ...... bác biết đc tin chính chủ băng hà một vài hôm ta vẫn có thể làm giấy tay HĐ bán rẻ chạy trước 1 vài ngày,(Sang tên cho bà cả hay ai đấy vẫn đúng luật.)

Tập Lái
5/10/08
2
0
0

Vậy mình có thể yêu cầu bên bán công chứng cùng một lúc 2 cái hợp đồng, một cái là HĐ ủy quyền và một cái nữa là hợp đồng mua bán được không vậy Bác? Cám ơn Bác nhiều

Hạng F
8/8/06
6.456
21.425
113
40

Trích đoạn: Hualeo12

Vậy mình có thể yêu cầu bên bán công chứng cùng một lúc 2 cái hợp đồng, một cái là HĐ ủy quyền và một cái nữa là hợp đồng mua bán được không vậy Bác? Cám ơn Bác nhiều
Bác không thể công chứng một lúc 2 cái bác ợ.Nhưng Bác mua xe Công ty thì không cần phải công chứng hợp đồng mua bán.Chỉ cần công ty đó Xuất hóa đơn cho bác là bác có thể đăng ký xe được.
Hợp đồng ủy quyền thường thực hiện giữa các cá nhân với nhau.Còn nếu bác mua xe của Công ty thì bac cứ bảo người ta xuất hóa đơn cho bác luôn từ từ rồi bác hãy đóng thuế trước bạ và sang tên.Nếu bác sang tên sau khi xúât hóa đơn 1 tháng thì bác bị phạt từ 1.5t đên 2t gì đó em cũng không nhớ được.Nếu bác dùng công chứng ủy quyền với công ty lỡ người ta tuyên bố giải thể hay phá sản thì rất kẹt cho bác.