Tập Lái
6/5/08
5
0
0
Em chào cả nhà.
Vừa qua sau khi tìm hiểu lại về việc áp giá tính thuế của cơ quan thuế đối với các hoá đơn xuất bán xe cho người dùng em mới tá hoả là họ áp giá tính thuế trước bạ chứ cũng không theo hoá đơn (thông tư sô 69/2002/TT-BTC). Như vậy với loại xe SantaFe thường hoá đơn hải quan chỉ bằng nửa giá áp thuế. Vậy em rất mong các bác chỉ giáo giúp em thực tế việc này như thế nào, có phải 100% doanh nghiệp bị áp như thế hay không? Và nếu đúng thế thì em nên làm như thế nào?

Em đang rất bối rối và mong được chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn và hậu tạ.

Hạng D
6/3/08
3.944
8.034
113
Sàigòn
RE: Khẩn cấp giá áp thuế: Xin giúp em với

Bác đang nói về Thuế gì vậy?

Hạng B1
2/6/08
56
0
6
53

Đúng đó bác. Khi tính thuế trước bạ cơ quan thuế họ có barem riêng cho từng dòng xe và từng đời rồi nên cứ thế họ áp thôi chứ không căn cứ vào hóa đơn bán hàng đâu.

Tập Lái
6/5/08
5
0
0

To bác Nguyễn: Thuế GTGT và TNDN đó bác.
Vậy thì các bác buôn xe Hàn đều lỗ hết hả các bác?

Hạng B2
5/5/07
151
31
28
53

Trích đoạn: im_santafe

To bác Nguyễn: Thuế GTGT và TNDN đó bác.
Vậy thì các bác buôn xe Hàn đều lỗ hết hả các bác?
Sự thiếu nhất quán của các cơ quan HC o VN là nỗi khổ của các DN bác ah. Đáng ra bác phải biết điều đó trươc khi tham gia vào thi trường.

Hiện nay chưa có giải pháp thỏa đáng nên hầu như các DN NK oto đều... treo

Tập Lái
6/5/08
5
0
0

Vâng em biết không tìm hiểu kỹ là rất sai lầm. Ý bác là chưa thể quyết toán được có phải không?

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53

Trường hợp này khá phức tạp đấy. cách hay nhất là bác lập ngay một văn bản, trình bày rỏ ràng tình tiết của vấn đề (kèm theo hồ sơ để giải trình), gởi gấp (qua bưu điện cũng được, nhưng hay nhất là trực tiếp để có ký nhận) cho Cục thuế nơi bác kinh doanh (Cục thuế chứ đừng Chi cục thuế nhé, vì Chi cục họ bận nhiều việc lắm, làm lâu) để nhận trả lời bằng văn bản. Mỗi Cục thuế có ý kiến có thể hơi chênh nhau tương đối đấy. TT 69/2002 vẫn còn áp dụng mới căng ấy chứ.

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53

Vấn đề này rất đau đầu các cơ quan thuế nói chung, vì hiện tại TT69/2002 vẩn xem như cái phao của ngành thuế để bám vào đó mà trị mấy ông kinh doanh xe ôtô và xe máy làm ăn không đúng luật (luật thuế), tuy nhiên những người kinh doanh nhỏ này lại là là cái khiên hứng chịu sự điều chỉnh của TT69/2002, còn mấy thằng đầu nậu thì khó mà điều chỉnh nó được. Bác phải chịu khó làm như tui hứơng dẫn thôi. Chỉ những loại xe do các liên doanh hoặc không liên doanh trong nước SX, có thông báo giá (lúc lên cũng như khi xuống) công khai hẳn hoi thì mới tránh được sự điều chỉnh của TT69. Thuế vụ cũng như Bác sĩ vậy, khám là nghi bệnh thôi. Do bác kinh doanh xe nhập, nên vấn đề down giá trên hợp đồng luôn là căn bệnh mà ông thuế nghỉ đến, chẳng hạn cái chính sách áp thuế tuyệt đối và thuế nhập khẩu xe nhập mà nhà nhà nước đang áp dụng đấy thôi.

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53

Bác tham khảo thử nhé:

Công văn của Tổng cục Thuế số 5390/TCT-CS ngày 27 tháng 12 năm 2007 về việc chính sách thuế
Kính gửi: Cục thuế thành phố Đà Nẵng

Trả lời công văn số 419/CT-TTr ngày 22/1/2007 của Cục thuế thành phố Đà Nẵng về việc truy thu thuế xe ô tô, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Theo hướng dẫn nêu tại điểm 2, Mục I Thông tư số 69/2002/TT-BTC ngày 16/8/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Quyết định số 41/2002/QĐ-TTg ngày 18/3/2002 của Thủ tướng Chính phủ về chống thất thu thuế GTGT và thuế TNDN qua giá bán trong hoạt động kinh doanh xe ôtô, xe hai bánh gắn máy thì trường hợp Công ty điện máy và kỹ thuật công nghệ là đại lý của Công ty ô tô ISUZU Việt Nam, ghi giá bán ô tô trên hoá đơn thấp hơn giá do cơ sở sản xuất (Công ty ISUZU Việt Nam) đã thông báo với cơ quan thuế thì Công ty điện máy và kỹ thuật công nghệ bị truy thu thuế GTGT, TNDN theo giá do Công ty ô tô ISUZU Việt Nam thông báo với cơ quan thuế.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế được biết và hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện./.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Nếu hóa đơn bán hàng có giá trị cao hơn barem quy định: Áp thuế theo hóa đơn bán hàng và ngược lại tính theo barem.