Tập Lái
25/4/10
15
0
0
Em mới mua con xe VIOS 2005, đã chạy cơ 120.000km. Khi kiểm tra xe trước khi mua đã có hiện tượng hơi " sượng sượng" xe khi tăng tốc. Em nghĩ nó bị côn. Mua xong, em thay lá côn mới ( của TOYOTA), nhưng cũng không hết hiện tượng này.

Khi lái xe tăng tốc ở tốc độ 35km/h đến 45km/h là bị " sượng " rõ nhất. Em có cảm giác như nó chỉ chạy 3 máy rưỡi thôi. Nếu em tăng tốc vượt qua 45km/h thì độ sượng đỡ hơn. Cảm giác như "sần sần" xe và hơi lắc một tí rồi mới hết. Nếu em dìu ga lên từ từ thì cảm giác đó vẫn có nhưng ít hơn nhiều. Nhưng nó không hể ăn xăng. Em chạy đường trường là 5,5l/100km.

Em đa mang xe vào TOYOTA ở Đà Nẵng để kiểm tra: họ đã kiểm tra áp lực bơm xăng, thay thế đầu chụp bugi ( giống như bộ IC và bôbin đánh lửa), kiểm tra pét phun bằng đồng hồ đo, thay cảm biến ở bộ hút gió, thay mới 4 bugi, thay lọc gió mới, đã làm vệ sinh 2 Cảm Biến, bánh răng ở trục cam va trục cơ, nhưng vẫn chưa tìm ra bệnh.

Nhờ Bác Sĩ Automatic va Defaher xem có cách nào giúp em khắc phục con xe này sớm với nhé.
Cám ơn các Bác nhiều.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Nếu xe bác có vẻ ổn định ở mức ga nhỏ thì có lẽ là vấn đề không liên quan đến xăng lửa động cơ đâu bác ạ.
Việc "luợng sượng" bác mô tả theo cảm tính, cộng thêm với việc xe bác đi đã khá nhiều làm em liên tưởng đến 2 đầu cardan trong bị lỏng, trục cardan lệch tâm nhiều dẫn đến việc rung lắc khi ép ga ở tốc độ vừa phải.
Bác kiểm tra theo hướng đó xem sao nhé!

Hạng D
21/1/08
1.200
8
0
Bác cứ để số 2 hoặc 3 tăng tốt thử tăng tốc nếu sượng do ma sát có thể lướt qua. Vì ở số này rất mạnh

Hạng D
19/10/09
4.895
15.658
113
Tel : 0949999684 .
tuanvinci nói:
Em mới mua con xe VIOS 2005, đã chạy cơ 120.000km. Khi kiểm tra xe trước khi mua đã có hiện tượng hơi " sượng sượng" xe khi tăng tốc. Em nghĩ nó bị côn. Mua xong, em thay lá côn mới ( của TOYOTA), nhưng cũng không hết hiện tượng này.

Khi lái xe tăng tốc ở tốc độ 35km/h đến 45km/h là bị " sượng " rõ nhất. Em có cảm giác như nó chỉ chạy 3 máy rưỡi thôi. Nếu em tăng tốc vượt qua 45km/h thì độ sượng đỡ hơn. Cảm giác như "sần sần" xe và hơi lắc một tí rồi mới hết. Nếu em dìu ga lên từ từ thì cảm giác đó vẫn có nhưng ít hơn nhiều. Nhưng nó không hể ăn xăng. Em chạy đường trường là 5,5l/100km.

Em đa mang xe vào TOYOTA ở Đà Nẵng để kiểm tra: họ đã kiểm tra áp lực bơm xăng, thay thế đầu chụp bugi ( giống như bộ IC và bôbin đánh lửa), kiểm tra pét phun bằng đồng hồ đo, thay cảm biến ở bộ hút gió, thay mới 4 bugi, thay lọc gió mới, đã làm vệ sinh 2 Cảm Biến, bánh răng ở trục cam va trục cơ, nhưng vẫn chưa tìm ra bệnh.

Nhờ Bác Sĩ Automatic va Defaher xem có cách nào giúp em khắc phục con xe này sớm với nhé.
Cám ơn các Bác nhiều.
Chắc bác vào lại hãng vài lần cho tụi nó thay đồ từ từ cho hết luôn mới hết bệnh
Nghe bác thay đồ thấy mà ớn nhưng không hết bệnh chắc buồn lắm
Thay thế cho đã chẳng đi đến đâu hết phải không mấy bác.
Bác mà làm theo lời bác sỉ nếu hết bệnh chắc từ nay tới sau giã từ chữ hãng Toyota rồi.
[STRIKE] Vào hãng cho nó lành ?????????????
[/STRIKE]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
25/4/10
15
0
0
Em cám ơn Bác Sĩ nhiều lắm. Em nghĩ Bác chuẩn đoán đúng.

Thợ của TOYOTA mới báo cho em chiều nay: họ đã phát hiện ra Cây Láp bên tài bị cong ở phía gần đầu láp ngoài ( xe chạy láp trước). Nhìn ở trên xe cũng thấy và khi được đặt trên máy tiện thì độ đảo rất lớn ( thợ Toyota nói với em như vậy)

Họ đã tháo để " săng rê" trên máy tiện, nhưng không được vì Chỗ Cong nằm sát " rơ nia" và không thể tháo được đẩu láp ngoài ra. Vì vậy chỉ có cách duy nhất là mua mới một cây Láp và đầu láp ngoài thay vào ( Toyota chỉ bán nguyên cây như vậy). Em hỏi có chắc hết không ? Cậu ta trả lời: cỡ 80 đến 90%.

Sáng sớm mai em phải lấy xe ra để đi công việc. Có lẽ tuần sau em sẽ sửa và sẽ báo cáo Bác Sĩ kết qủa.

Cám ơn Bác Sĩ nhiều.

Hạng D
19/10/09
4.895
15.658
113
Tel : 0949999684 .
Nguyên cây láp 9 chai em có sẳn zin mới 100%.
Có nhiều Gara giỏi như Tứ Thọ,Ô tô và cuộc sống,Bách Khoa sao bác không mang cho họ làm mang vô hãng chi nó chặt đẹp thay đồ tùm lum

Tập Lái
25/4/10
15
0
0
Chào Bác Phong. Bác viết 9 chai là bao nhieu vậy ? là 9 triệu hay 9 trăm ?.

Những garage đó em chưa vào bao giờ. Ở Toyota ĐN họ chỉ mượn các bộ phận của xe VIOS khác để tìm bệnh cho xe của em, không phải mua. Em cũng đã mua một số phụ tùng chính hãng cho xe này và các xe trước của em tại chi nhánh ĐN cua c.ty . Họ bán đồ chính hãng và rẻ hơn so với TOYOTA.

Tập Lái
25/4/10
15
0
0
Em viết cho Bác Phong địa chỉ trang web cua c.ty. Nhưng khi gủi nó không hiện trong bài. Tên cty viết tắt là ASC: 3 chữ w chấm asc chấm vn.