Hạng B2
24/12/07
100
11
0
Chào các bác, các bác có kinh nghiệm đỗ xe xin chỉ giáo. Em có câu hỏi ngây thơ thế này xin được hỏi các bác như sau:

Nơi đi: Xuất phát.
Nơi đến: nhà hàng, khách sạn, ăn cưới, lễ hội, lề đường, trên dốc, xuống dốc,.....

Khi các bác đến một nơi mà các bác chưa hình dung được tình hình xe cộ, dân cư, mật độ giao thông trên đường...

Giả dụ khi các bác đi ăn cưới (ở những nơi ko có bãi đổ rộng và không phải ở khách sạn lớn) chẳng hạn thì mục đích là tìm được một bãi đỗ xe có thể hạ cánh an toàn.

Các bác sẽ xử lý tình huống như nào:

1. Đi thẳng vào trong bãi đỗ, rồi mới tìm bãi đỗ thích hợp (nhưng khi vào thì bãi đã chật).
2. Dừng xe trước khi vào bãi, quan sát, lên xe, tìm nơi đỗ thích hợp.
3. Dừng xe quan sát nơi đỗ thích hợp (nhưng tình huống đang ở đỉnh dốc, và phía sau có nhiều xe).
4. Đỗ xe từ rất xa, rồi bước bộ vào quan sát===> tìm nơi đỗ thích hợp

Thế còn khi đi lễ hội: thông thường người đi hội rất đông, và giải pháp đỗ xe ở đâu là hợp lý và tiết kiệm thời gian tiền bạc...Và còn nhiều tình huống phải đỗ xe và giải pháp cần lựa chọn, mong các bác chỉ giáo.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/7/07
272
414
63
HCM
RE: Kinh nghiệm đỗ xe trên đường ?

Theo như ở nước ngoài, các thông tin về nơi đỗ xe, bãi đỗ xe rất rõ ràng, nên trước khi đi đều có thể điều tra nắm bắt các thông tin đó dễ dàng, chủ động trong việc dừng đỗ. Còn ở VN thì chắc cần phải có điều tra trước, nhất là những nơi ít đến, cho những lần đi tiệc như thế, còn nếu tạt qua thì chắc kô nhất thiết phải cầu kỳ tìm chỗ đỗ thuận tiện.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Khắc đi khắc đến bác ạ. Còn xe thì tất nhiên chui được mới chui. Phiền hà 4B so 2B là chỗ đó:D

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Đi ăn "cỗ" thì cứ taxi mà chơi... Ăn mà không uống thì phí,mà uống thì cấm lái xe!,chưa nói chi đến chuyện chỗ đỗ,vặt đồ,cào sướt...!

Tập Lái
21/3/08
48
0
6

OK, đi ăn nhậu đi bằng taxi là tốt nhất. Nhưng lúc về cũng có khi hơi kẹt đấy nhé, vì vào ngày 'xấu trời" các bác phải đợi taxi tương đối lâu.

Hạng D

Trích đoạn: huy_tq84

Chào các bác, các bác có kinh nghiệm đỗ xe xin chỉ giáo. Em có câu hỏi ngây thơ thế này xin được hỏi các bác như sau:

Nơi đi: Xuất phát.
Nơi đến: nhà hàng, khách sạn, ăn cưới, lễ hội, lề đường, trên dốc, xuống dốc,.....

Khi các bác đến một nơi mà các bác chưa hình dung được tình hình xe cộ, dân cư, mật độ giao thông trên đường...

Giả dụ khi các bác đi ăn cưới (ở những nơi ko có bãi đổ rộng và không phải ở khách sạn lớn) chẳng hạn thì mục đích là tìm được một bãi đỗ xe có thể hạ cánh an toàn.

Các bác sẽ xử lý tình huống như nào:

1. Đi thẳng vào trong bãi đỗ, rồi mới tìm bãi đỗ thích hợp (nhưng khi vào thì bãi đã chật).
2. Dừng xe trước khi vào bãi, quan sát, lên xe, tìm nơi đỗ thích hợp.
3. Dừng xe quan sát nơi đỗ thích hợp (nhưng tình huống đang ở đỉnh dốc, và phía sau có nhiều xe).
4. Đỗ xe từ rất xa, rồi bước bộ vào quan sát===> tìm nơi đỗ thích hợp

Thế còn khi đi lễ hội: thông thường người đi hội rất đông, và giải pháp đỗ xe ở đâu là hợp lý và tiết kiệm thời gian tiền bạc...Và còn nhiều tình huống phải đỗ xe và giải pháp cần lựa chọn, mong các bác chỉ giáo.
Lúc mới lái em cũng sờ sợ như bác vậy... [&:] Dần dần quen rùi, tùy cơ ứng biến bác àh, thấy chỗ nào ok thì từ từ bò tới :D

Hạng F
10/3/07
5.056
9.105
113
Thủ Đức - TP.HCM

Ở Việt Nam mình các bãi xe rất chật và nhiều khi chỉ có lối vào mà không có đường ra (nếu không tìm được chỗ đậu thì phải lùi ra) nên tốt nhất là khảo sát trước.

Ở Mỹ thì em cứ đâm đầu vào bãi đậu, nếu không tìm được chỗ đậu thì cứ đi thẳng chắc chắn sẽ có lối ra.