Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48
Chào các bác ! Em biết rất nhiều bác ở đây có kinh nghiệm quý báu về dòng xe này, Như các Bác enh_uong, bác sondt, bác hcivic, bác tuanle ... cùng nhiều bác đã sử dụng, bản thân em đã học được rất nhiều kinh nghiệm bổ ích. Em xin phép mở topic này với mong muốn các bậc tiền bối có kinh nghiệm mua bán và kinh nghiệm sử dụng pos bài truyền cho anh em những kỹ năng để sử dụng xe hiệu quả, có khoa học. các thắc mắc cũng xin pos ở đây ạ! Mong rằng topic này sẽ có ích cho anh em sử dụng Hayate
Em chắc chắn một điều là vào thợ của hãng thì ko thấy yên tâm một tí nào nhất là về khoản chỉnh xăng gió
Em xin chúc các bác sức khỏe, hạnh phúc và thành công!

Hạng B2
3/10/07
230
9
0
RE: Kinh Nghiệm Sử Dụng Xe SUZUKI Hayate Các Pan bệnh và cách khắc phục

bác có chạy Su "hay dắt (bộ)" không?xe chưa hỏng mà bác cứ cuống lên thế thì hơi sớm đó :)

xe nào cũng vậy,chăm thay dầu nhớt,súc rửa bình xăng,vệ sinh pôair,kiểm tra điện đóm,buzi,đèn đuốc...thường xuyên thì khó có khả năng "rớt đầu" lém, scooter thì lâu lâu mới thay mấy cái bố nồi,cuaroa,bi.nói chung là lặt vặt thôi bác ạ

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
26/12/07
1.466
3
36
53
yeublog.com

cũng hên xui nữa anh châu, mua phải xe mà bj lỗi từ trong hãng thì có cố gắng mấy cũng pó tay :D < cái này thiểu số nhưng ko fải ko có :D >

• Like
Hạng B2
3/10/07
230
9
0

nhiều người chơi tuyệt chiêu đổ nhớt máy vào láp,mua 1 chai 1l về đổ 800ml vô máy,200ml vô láp.coi như tận dụng triệt để nhẩy :D (cũng chẳng biết đổ kiểu gì tài thật,cái lỗ nạp nhớt bé xíu....)

• Like
11/7/05
542
5
0
39
SaiGon

Trích đoạn: voduychau
nhiều người chơi tuyệt chiêu đổ nhớt máy vào láp,mua 1 chai 1l về đổ 800ml vô máy,200ml vô láp.coi như tận dụng triệt để nhẩy :D (cũng chẳng biết đổ kiểu gì tài thật,cái lỗ nạp nhớt bé xíu....)
Nhớt máy và nhớt láp là 2 cái khác nhau ... bác nào chơi tài vậy ...

hỏng xe rồi la làng vì xe này xe nọ :mad:

Nhớt máy xài chung nhớt láp, nhiều người tưởng làm vậy là tiết kiệm, heee tiết kiệm hai mươi mấy ngàn mai mốt tốn triệu mấy.

• Like
Hạng B2
3/10/07
230
9
0

thế nên ra đường để ý có những chiếc nouvo cực êm,cũng có những chiếc AB kêu rào rào,hoá ra vẫn là "của bền tại người" các bác nhỉ ;)

• Like
Reactions: Hcivic and chefyo
Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

Trích đoạn: MGShock

cũng hên xui nữa anh châu, mua phải xe mà bj lỗi từ trong hãng thì có cố gắng mấy cũng pó tay :D < cái này thiểu số nhưng ko fải ko có :D >
Bác châu là chuyên gia SCR rồi cảm ơn bác ghé qua rất mong những ý kiến của bác!
xe em thì hôm trước chạy được 110km em ra đổ đầy lại hết 2,8lít nói chung là ko phải phàn nàn gì cả, (đang chạy rà các bác ạ đến hôm nay mới được 150 km thôi) hôm nay dựng chống giữa lên ngồi lắc thử sang 2 bên thì thấy sao nó lung lay khiếp quá! con jupiter thì thấy cũng có độ rơ nhưng rất ít. định chạy ra hãng thắc mắc nhưng nghĩ là cứ pos lên anh em trao đổi

• Like
Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

đây là kinh nghiệm của Bác Chieuthubay em cũng sắp đến kỳ thay nhớt máy và nhớt láp rồi em nghĩ là 500km thay cho yên tâm, em trích nguyên:
-Sẵn đây em xin hầu các bác chuyện này, chẳng là trước đây em cũng từng đọc trên diễn đàn biker.com.vn có 1 anh bị như thế nhưng không tin lắm. Số là em mới rửa xe thay nhớt, qua hôm sau lại đi Bến Tre nữa, mới đi tầm 10km cái thấy xe bị tuột ga, lòng phân vân lắm cũng chẳng biết tại sao, dừng lại vô lề chút rồi đề máy đi tiếp thì không sao, đi khoảng 100m lại bị tuột ga, cứ môi lần như thế tắt máy đề lại thì không sao và đi chừng 100m lại bị. Sực nhớ tới câu chuyện trên diễn đàn, lập tức tìm 1 chỗ sửa xe bảo người ta thay nhớt, và không quên dặn là chỉ đổ 900ml thôi (ngay nắp nó đề 1000ml nhe) lập tức xe chạy về Bến Tre và trở lên lại Tp êm ru con bà rù, tới giờ vẫn còn chưa hiểu tại sao. Nhớ nhe các bác, thay nhớt thì đổ sạch nhớt cũ đi và chỉ đổ vào 900ml thôi, đổ hết bình 1lít sẽ bị tuột ga đó
- Xin các bác có kinh nghiệm giúp em là nên đổ thế nào ạ
Cảm ơn các bác!

Hạng B2
3/10/07
230
9
0

em cũng có thử rồi,SCR đổ 900ml khi rã máy,800ml khi thay nớt,đó là lý thuyết.Hôm nọ mua loại nhớt Vistra 300 SJ 20W-50 về dùng thử,hí hoáy ngồi đổ trọn chai 1l luôn,nghĩ thầm chắc cũng hổng sao nên để vậy chạy luôn.

Phần này mới zui nè:đề 3-4 phát mới chịu nổ,trong quá trình chạy xe cứ lì lì và hay bị tuột ga,hoảng quá ngay hôm đó em đem về xả bớt 200ml nhớt ra (đong theo cái vạch trên chai nhớt).Hú vía,xe lấy lại phong độ khoảng 80% thôi nhưng cũng ráng chạy cho được 1000km rồi chuyển sang lọ nhớt khác

Kinh nghiệm rút ra được:nhớt quá nhiều làm sự chuyển động của các chi tiết rất khó khăn,bị thiếu hơi nên mất áp lực nén,cộng với loại nhớt 20W-50 là nhớt đặc nên bị sự cố liền

loại nhớt tốt nhất dùng cho xe tay ga là SJ 10W-40,hiện nay đã dùng qua 2 hãng đạt chuẩn này là Shell advance scooter và Castrol power 1 scooter,Shell thì máy nổ êm nhưng không bốc,castrol thì ngược lại,nhưng cả 2 đều tốt.

warning:chỉ đổ nhớt đến sát vạch upper của que dò!

• Like