Tập Lái
27/12/07
41
0
6
Thưa các bác,
Mot trong những nguyên nhân làm giảm công suất của động cơ dẫn đến hao nhiên liệu là buồng đốt, bugi, miệng supap và cả béc phun bị đóng nhiều muội su một thòi gian sử dụng. Xin hỏi các bác trên thị trường có lọai hóa chất hay phụ gia gì để làm sạch các bộ phận nói trên không ? cách sử dụng như thế nào ?
Rất mong các bác có nhiều kinh nghiệm cùng chia sẻ

Hạng B2
27/11/06
169
2
18
45
RE: LÀM SẠCH BUGI, BUỒNG ĐỐT & MIỆNG SUPAP

Bác cứ vào hãng nói họ làm vệ sinh cổ hút và súc béc là xong ngay ấy mà. tiền công chỉ vài trăm thôi.

Tập Lái
27/12/07
41
0
6

Thế còn buồng đốt, miệng supap thì làm sạch bằng cách nào bác thoavy

Hạng B2
11/3/04
482
123
43
Vietnam

Trích đoạn: nbha

Thưa các bác,
Mot trong những nguyên nhân làm giảm công suất của động cơ dẫn đến hao nhiên liệu là buồng đốt, bugi, miệng supap và cả béc phun bị đóng nhiều muội su một thòi gian sử dụng. Xin hỏi các bác trên thị trường có lọai hóa chất hay phụ gia gì để làm sạch các bộ phận nói trên không ? cách sử dụng như thế nào ?
Rất mong các bác có nhiều kinh nghiệm cùng chia sẻ
Xe của Bác là xe gì vậy ? Em xài Mit nên trong hãng Mit ở Sóng Thần Sông Bé có bán chai phụ gia như Bác nói ,cứ 10.000km làm 1 chai đổ vào bình xăng chạy ngon lành. Em nghe nói ở ngoài thị trương cũng có bán nhiều loại có tác dụng tương tự và rẻ hơn hàng hãng; Nhưng Em khôg tin tưởng lắm nên xài đồ hãng cho chắc ăn.

Hạng B2
13/5/07
191
5
0

Có hai cách:
1. Nếu bác muốn làm nhanh gọn, rẻ tiền thì chỉ cần mua 1 chai Fuel Ịnjection đổ vào bình xăng sau mỗi 5000 km, cách này đơn giản, hiệu quả, nhưng nghe nói không rửa sạch triệt để và phụ gia có thể làm mòn các bộ phận khác;
2. Khi nào thấy xe có hiện tượng ăn xăng thì vào ga ra yêu cầu họ súc xạc, vệ sinh là được, mất nửa ngày và khoảng 400k, cách này thì triệt để hơn.
Em chỉ biết có thế, kính bác

Hạng F
14/9/04
9.900
27.084
113
Q3

Ui chào
Buồng đớt và miệng sú páp , muội than nó dày quá trời, cách chi mà mấy cái chai Fuel gì ý làm sạch đc
Tháo ra xoáy bằng cát mới triệt để chứ lỵ [:'(]

Tập Lái
27/12/07
41
0
6

Chào bác Laithang, tôi đang chạy Ford Mondeo. Không biết hang này có loại hóa chất như hãng Mit của bác không ?

Em có mấy ngu ý về vấn đề chúng ta đang bàn luận như sau:
1. Nếu dùng phụ gia fuel injection cleaning hay làm sạch valve gì đó thì phải áp dụng từ đầu. có nghĩa là sau khi xe hết rốt đa là ta đã phải làm rồi.
2. Nếu xe chạy khỏang trên 40k km mà ta mới áp dụng cái khoản làm sạch valve hay sú páp thì tác dụng ko triệt để lắm vì lớp muội đã đóng rất dày.
3. Người mua xe thì lại ngại mua phải xe mà "máy bung", nên bác nào cũng ráng giữ rồi đi gả chứ kho ai chịu bung máy ra rà lại súpap:D:D.
4. Em thì rất máu, bung tuốt luốt:D. như thế sẽ triệt để hơn,nhưng hơi tốn thời gian 1 tý.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Tình hình không như các bác suy đoán đâu....
Nếu thực sự buồng đốt bị đóng lớp cáu bẩn quá dày thì chắc chắn là động cơ đã có vấn đề... Dầu đã lọt vào buồng đốt theo 1 đường nào đó mới có thể tạo ra lớp cáu bẩn dày tới như vậy. Trong trường hợp động cơ còn tốt thì lớp muội than chỉ đóng 1 lớp mỏng thôi và có màu nhạt như thường thấy ở đầu bu-gi khi tháo ra xem. Lớp muội này có khả năng bị tẩy sạch phần nào nhờ các hoá phẩm chuyên biệt đấy các bác ạ...!
Trên thị trường hiện có rất nhiều loại phụ gia không nguồn gốc được cho là có tính năng này nhưng chất lượng chưa được kiểm chứng, có lẽ vậy mà tác dụng của nó bị nghi ngờ chăng? Các bác thử dùng các hoá phẩm có tên tuổi xem sao, đắt 1 tí nhưng hiệu quả là có thật các bác ạ...!
Nên nhớ là những sản phẩm " Dầu cù là công nghệ nano" sẽ không bao giờ được các NSX khuyên dùng, nay nếu Mit, Ford... khuyên dùng 1 loại hoá phẩm nào đó thì các bác cũng biết là nó có 1 tác dụng nhất định nào đó chứ...!:)

Tập Lái
7/6/07
26
0
0

Bác tìm mua loại: Rislone Engine Treatment

Sau khi bác thay dầu máy và lọc dầu mới, rồi đổ Rislone tiếp vào cùng với dầu máy, tỉ lệ: 1/4-6 (ví dụ xe bác thay dầu là 4 lít thì bác chỉ đổ 3 lít dầu, rồi cộng với 1 lít Rislone).

Tác dụng: nó sẽ tẩy rửa mọi thứ cặn, muội, gum, v.v.trong máy, buồng đốt, xú páp - thời gian sử dụng có thể có ghi trên nhãn của lọ hóa chất đó, tôi thường thay dầu mới + lọc dầu mới sau 1000km sau khi sử dụng Rislone.

Rislon là loại hóa chất chuyên dụng để làm việc này, nhưng mình không biết bác có thể mua được ở Việt nam không, hy vọng là họ có bán. Nếu bác muốn tìm hiểu thêm thỉ chỉ cần gõ từ khóa Rislone trên internet là bác có cả 1 kho dữ liệu về loại này. Hy vọng bác tìm mua được loại này. Bác có thể tham khảo ở trang này:
http://www.querycat.com/faq/08599f33e78e7657e07c96bebeb05621