Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
26/9/12
56
4
8
Mình hiện đang đứng tên 1 căn hộ chung cư ở Q4 sắp bán và 1 miếng đất ở Q7 chưa xây
Tình hình là mình có nghe thông tin về việc nếu có 2 BĐS ở 2 Quận khác nhau thì có thể làm giấy cam kết sở hữu duy nhất 1 BĐS để né 2% thuế ( vì bên Thuế hiện tại không quản lý được nếu 2 BĐS ở khác Quận nhau )
Ae ai biết rõ về vụ này cho mình xin ý kiến với nhé !

Hạng B2
28/1/13
160
0
16
40
liên UBND phường nơi bác đăng ký thường trú , người ta hướng dẫn cho bác., ( nhớ kẹp theo 2xị vào hs)

Hạng B1
26/9/12
56
4
8
Re:[Luật] Ae cho mình hỏi về giấy cam kết sở hữu duy nhất 1 BĐS !

mợ già nói:
liên UBND phường nơi bác đăng ký thường trú , người ta hướng dẫn cho bác., ( nhớ kẹp theo 2xị vào hs)
E biết cách làm bác ơi, mình ra thuế xin tờ giấy mẫu cam kết điền thông tin đem ra phường chứng rồi nộp lại bên thuế thôi
Vấn đề e muốn hỏi ở đây là với hoàn cảnh của e ở trên thì có né thuế được không và có bị phát hiện không ? Nếu lỡ may e nộp giấy cam kết mà bị phát hiện có bị truy tố trách nhiệm hình sự ( trốn thuế ) hay thế nào không ?

Hạng D
10/9/08
2.884
6.148
113

Bác ký vào cam kết rồi thì hơi bị nguy hiểm.
Mà nội dung tờ cam kết ra sao có bác nào biết không?

Hạng B1
26/9/12
56
4
8

Ae ai có kinh nghiệm đi ngang giúp em phát :mad::mad::mad::mad:

Hạng C
6/4/13
878
308
63

Nếu căn chung cư còn là hợp đồng góp vốn hoặc có thể là mua bán thì chưa là tài sản! Bác mạnh dạn khai chỉ có 1! Nói chung nếu 1 trong 2 chưa có sổ (đỏ hoặc hồng) là OK! Trường hợp 2 cái đều có sổ hết thì Bác thuộc thành phần giàu có rùi bác phải đóng thuế chứ! Hehe Fair pli đi chứ! Còn nếu bác làm liều khai chỉ có một thì theo em hiện tại thì XXX cho qua! Nhưng nếu mai bác là "thiếu-đại gia" thì khi đó Bác sẽ phải của thiên trả địa hết cho XXX! Cái này không qua được XXX đâu! (Hehe-em thấy thế không biết đúng không-em nhát lém)! Vì vậy bản thân em làm đúng cho ngủ ngon! Còn muốn né thì phải nhờ người khác đứng tên giùm(đúng luật)! Cũng hóng chút nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm!

Hạng B1
26/9/12
56
4
8

Minhquan2008 nói:
Nếu căn chung cư còn là hợp đồng góp vốn hoặc có thể là mua bán thì chưa là tài sản! Bác mạnh dạn khai chỉ có 1! Nói chung nếu 1 trong 2 chưa có sổ (đỏ hoặc hồng) là OK! Trường hợp 2 cái đều có sổ hết thì Bác thuộc thành phần giàu có rùi bác phải đóng thuế chứ! Hehe Fair pli đi chứ! Còn nếu bác làm liều khai chỉ có một thì theo em hiện tại thì XXX cho qua! Nhưng nếu mai bác là "thiếu-đại gia" thì khi đó Bác sẽ phải của thiên trả địa hết cho XXX! Cái này không qua được XXX đâu! (Hehe-em thấy thế không biết đúng không-em nhát lém)! Vì vậy bản thân em làm đúng cho ngủ ngon! Còn muốn né thì phải nhờ người khác đứng tên giùm(đúng luật)! Cũng hóng chút nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm!
Nếu 1 trong 2 vẫn chưa ra sổ ( hiện tại chỉ ký hợp đồng với chủ đầu tư thôi ) thì né vẫn ok phải không bác ?

Hạng B1
9/11/06
73
0
0
thanhthanhcong.com

Né vô tư, thuế không quản lý được nếu khác quận.

Hạng F
8/12/09
6.043
1.066
113
67
Sài Gòn

Bác cứ khai và ký đi, không ai truy đâu mà bác sợ.

Hạng C
6/4/13
878
308
63

lovingyou_kid nói:
Minhquan2008 nói:
Nếu 1 trong 2 vẫn chưa ra sổ ( hiện tại chỉ ký hợp đồng với chủ đầu tư thôi ) thì né vẫn ok phải không bác ?
Đúng rùi Love ạ! Vì chưa ra sổ vẫn là tài sản hình thành tương lai-k phải hiện tại-vì vậy đâu có né nữa! Vậy là Ok rùi! Chúc bác thành công!

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.