Tập Lái
30/1/11
46
0
0
em không hiểu sao máy dầu không dùng điện.vậy tại sao khi tắt khóa điện về off thì lại tắt được máy.bác nào biết thì chỉ cho em với.vẽ mạch cho em luôn thì càng tốt
em thanks..... nhiều

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
Máy dầu tắt máy bằng mô-tơ điện,thay vì bác phải rút tay tắt máy bằng cơm thì mô-tơ điện làm thay.Khi bác bật công-tắc lên vị trí ACC thì mô-tơ vận hành phần cơ đẩy dây tắt máy ra,bơm cao áp ở trạng thái on sẵn sàng cấp dầu để nổ máy.Khi phần cơ chạy hết hành trình thì đồng thời ngắt tiếp điểm chiều quay đó của mô-tơ và đặt tiếp điểm ở vị trí chờ cấp điện khi công-tắc về vị trí off.
Khi tắt công-tắc về vị trí off sẽ cấp điện xuống mô-tơ khiển mô-tơ chạy với chiều quay ngược lại và phần cơ sẽ rút dây tắt máy ngưng cấp dầu bơm cao áp đồng thời chuyển tiếp điểm qua vị trí chờ cấp điện của ACC.
Đó là vận hành tắt máy của xe em nên chia sẻ với bác,xe khác thì em chưa biết nên chờ học hỏi thêm.

Tập Lái
30/1/11
46
0
0
lazer212 nói:
Máy dầu tắt máy bằng mô-tơ điện,thay vì bác phải rút tay tắt máy bằng cơm thì mô-tơ điện làm thay.Khi bác bật công-tắc lên vị trí ACC thì mô-tơ vận hành phần cơ đẩy dây tắt máy ra,bơm cao áp ở trạng thái on sẵn sàng cấp dầu để nổ máy.Khi phần cơ chạy hết hành trình thì đồng thời ngắt tiếp điểm chiều quay đó của mô-tơ và đặt tiếp điểm ở vị trí chờ cấp điện khi công-tắc về vị trí off.
Khi tắt công-tắc về vị trí off sẽ cấp điện xuống mô-tơ khiển mô-tơ chạy với chiều quay ngược lại và phần cơ sẽ rút dây tắt máy ngưng cấp dầu bơm cao áp đồng thời chuyển tiếp điểm qua vị trí chờ cấp điện của ACC.
Đó là vận hành tắt máy của xe em nên chia sẻ với bác,xe khác thì em chưa biết nên chờ học hỏi thêm.

cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
hatnuadiem nói:
lazer212 nói:

Nghĩ chi cao siều vậy : để mở dầu thì cần có cái VAN (điều khiển bằng điện theo nguyên lý SOLENOID đóng ngắt)

Tắt công tắc, hết cấp nguồn cho SOLENOID thì nó ngắt dầu -->tắt máy

Hạng D
1/8/12
1.712
380
83
petrol nói:
hatnuadiem nói:
lazer212 nói:

Nghĩ chi cao siều vậy : để mở dầu thì cần có cái VAN (điều khiển bằng điện theo nguyên lý SOLENOID đóng ngắt)

Tắt công tắc, hết cấp nguồn cho SOLENOID thì nó ngắt dầu -->tắt máy
Tắt máy kiểu van như bác petrol viết thì em thấy có hãng Hyster xài,còn em chia sẻ với bác chủ là tắt máy của TCM đóa bác.Em nghĩ chắc là do nguyên lý cấu tạo bơm cao áp(heo dầu) của 2 hãng khác nhau nên giải pháp của nó cũng khác nhau(không phải do em nghĩ ra đâu bác!)

Hạng C
29/12/11
877
1.109
93
Cty TNHH Xe Nâng Việt
xenangviet.vn
Ủa bác Lazer cũng xài xe nâng à, xe nâng TCM bác xài có motor tắt khi tắt ổ khóa là dủng cho con heo PE heo thẳng hàng xài cam đội. TCM có 3 dòng, 1 loọai ga xài bằng gió, 1 xài bằng cần ga, tắt bằng dây kéo. cỏn lọai cao hơn xài bằng bơm VE sử dụng solenoid ngắt dầu. TCM bác xài chắc động cơ Isuzu C240 đời cũ

hatnuadiem nói:
em không hiểu sao máy dầu không dùng điện.vậy tại sao khi tắt khóa điện về off thì lại tắt được máy.bác nào biết thì chỉ cho em với.vẽ mạch cho em luôn thì càng tốt
em thanks..... nhiều
chào bác,! máy dầu có bơm cao áp hay còn gọi là heo dầu. trong bơm cao áp có van điện từ để tắc máy.khi công tắc máy ở vị trí ON có dòng điện đến van hút kim van mở cho dầu vào bơm. khi công tắc ở vị trí acc hoặc off thì ko có điện tới van, van đóng ko cho dầu vào bơm thế là máy tắt.máy đời cũ xài bơm PE, PF thì tắc máy bằng cơ khí. máy dầu vẫn xài điện chứ bác, có hệ thống phun dầu điện tử Common Rail cho mấy xe đời mới, công nghệ dử hơn xe phun xăng nữa bác oj..!