Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Máy lạnh Ecosport.

Hạng C
13/4/15
980
91.273
93
Em bị hiện tượng này không biết là có bình thường không; có bác nào gặp giống em không? Nên em muốn hỏi các bác về vấn đề này. Số là gần đây buổi sáng SG trời mát, nhiệt độ ngoài trời chỉ khoảng 26-27 độ. Xem em thì lúc nào máy lạnh cũng để 24 độ. Mới nổ máy thì thấy máy lạnh mát. Nhưng chạy được một đoạn thì thấy như kiểu máy lạnh chuyển sang chế độ sưởi. Lúc đó phải chỉnh nhiệt độ máy lạnh xuống thấp hơn nhiệt độ báo trên đồng hồ khoảng 4 độ trở lên, thì mới thấy máy lạnh mát trở lại.

Hạng B1
28/8/15
85
83
18
38
Bình thường thôi bác, xe em cũng vậy thôi. Nhiều lúc set 25 độ thấy chạy 1 lúc rồi ngưng phải set thấp hơn, xe em để ổn định là 23.5 - 24, để thấp hơn thì lạnh quá khó chịu.

• Like
Reactions: hknguyen
Tập Lái
27/1/16
3
2
3
35
Hi bác, máy lạnh khi bác Set ở 24 độ, thì bộ điều khiển điều hòa điều sẽ khiển cửa gió trộn gió giữa gió lạnh ( là gió từ dàn lạnh ) và gió nóng ( gió từ giàn sưởi) mở ở mức cố định như đã lập trình ở mức 24 độ.
Chú ý: gió nóng ở giàn sưởi là trong hệ thống điều hòa có 1 cục giàn sưởi lấy nguồn nóng từ nước làm mát của động cơ. Nhiệt độ nước làm mát này sẽ ổn định khoảng 90 độ khi động cơ làm việc được 15 phút.
Vì vậy khi bác mới khởi động động cơ thì nước làm mát động cơ vẫn nguội, khoảng 15 phút sau thì nó mới nóng dần lên. vì vậy khi đó bác cảm thấy sau khoảng 15 phút nhiệt độ nóng hơn lúc đầu là điều bình thường.
Vì xe B515 là xe Global nên Có thể do Ford thiết lập phần mềm điều khiển độ có thể chưa phù hợp với thời tiết Việt Nam, vì vậy các có thể chỉnh nhiệt độ điều hòa thấp xuống khoảng 20 21 độ ( khi đó cửa gió trộn sẽ mở bên lạnh nhiều hơn, bên nóng ít hơn) sao cho bác cảm thấy thoải mái là được.
Vấn đề bác gặp là hoàn toàn bình thường bác nhé.

Tập Lái
27/1/16
3
2
3
35
cái này tùy thuộc vào cơ địa cảm nhận của từng người nữa bác ah, cơ thể bác nào mà nóng thì thích để thấp, mà lạnh thì thích để nhiệt độ cao hơn chút :D dễ hiểu mà.