Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
24/1/11
769
178
43
Bình Dương
Em định mua căn nhà góp vốn của người khác , chủ đầu tư phải làm sổ đỏ HĐ đầu tiên , xong mới chuyển qua cho mình .Giờ mua thì kí HĐ mua bán . Vấn đề em thấy có rủi ro trong thời gian này , nhở chủ nhà đi nước ngoài hay mất đi thì sao ạ ? Chủ đầu tư chỉ kí làm chứng . Thú thật lần đầu với chuyện này , mong các bác chỉ đạo

Hạng B2
8/8/11
157
85
28
Sài gòn
Bác tuando ơi nhưng nếu cũng là hợp đồng mua bán. Dù khu đó người ta đã ra sổ đỏ nhưng chủ đất chưa chịu đổi sổ. Chủ dự án làm người môi giới kí tên ở giữa. Khi mua xong nộp sổ lên ra sổ đỏ tên mình luôn. Dạng này thì sao bác tuando. Bác tư vấn dùm em vấn đề hợp đồng có cần kèm thêm ủy quyền của chủ đất hay di chúc gì không. Gia đình em sắp mua kiểu này. Cần chú ý gì và sẽ gặp vấn đề gì nhờ các bác cao thủ chỉ dùm em. Tks bác tuando và các bác. Nói rõ thêm đây không phải hợp đồng góp vốn ạ. Chủ đất lúc đầu mua chỉ đứng tên dạng hợp đồng mua lâu rồi, sau người ta ra sổ đỏ rồi mà không chịu đưa lên nộp nên chưa có.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/10/11
51
0
8
43
Tốt nhất nên chuyển thẳng HĐ với chủ ĐT, ra sổ tên mình mới chắc đc.
Ông bạn em bị dính vụ này 10 năm rồi mà k giải quyết đc, lý do mua lại giống bác sau đó trong thời gian chờ cấp sổ 2 vợ chồng người bán ly dị, ông ở VN bà ở NN. Sổ đỏ sau cũng lấy đc nhưng tên của 2 người đó giờ k còn mối quan hệ nào nữa thậm chí họ còn k nhìn mặt nhau để ký bất cứ giấy tờ gì, vậy bác ngẫm có phức tạp không?

Hạng C
24/1/11
769
178
43
Bình Dương
Có cách gì ràng buộc để mua nhà dạng này o các bác ơi ? Em thỏa thuận giá được rồi , cách làm chung ở dự án chỉ giử lại 50 triệu . Nói chung vẫn lo . Thanks các bác

Hạng C
24/1/11
769
178
43
Bình Dương
Có cách nào ràng buộc để chắc cú o các bác . Chủ đầu tư chỉ kí làm chứng , giao dịch ở đây giử lại của người bán 50 triệu . Đã thỏa thuận giá rồi , sao thấy lo quá . Thanks các bác

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.482
113
www.phindeli.com
emerald_vo nói:
Bác tuando ơi nhưng nếu cũng là hợp đồng mua bán. Dù khu đó người ta đã ra sổ đỏ nhưng chủ đất chưa chịu đổi sổ. Chủ dự án làm người môi giới kí tên ở giữa. Khi mua xong nộp sổ lên ra sổ đỏ tên mình luôn. Dạng này thì sao bác tuando. Bác tư vấn dùm em vấn đề hợp đồng có cần kèm thêm ủy quyền của chủ đất hay di chúc gì không. Gia đình em sắp mua kiểu này. Cần chú ý gì và sẽ gặp vấn đề gì nhờ các bác cao thủ chỉ dùm em. Tks bác tuando và các bác. Nói rõ thêm đây không phải hợp đồng góp vốn ạ. Chủ đất lúc đầu mua chỉ đứng tên dạng hợp đồng mua lâu rồi, sau người ta ra sổ đỏ rồi mà không chịu đưa lên nộp nên chưa có.
Khu đó là khu nào? Nếu chủ đất không chịu đổi sổ thì kiếm miếng khác (đã ra sổ) khu đó mà mua có hơn không?

Cũng có một số người mua bán theo kiểu hợp đồng ủy quyền + di chúc. Hên thì suông sẻ, xui thì ... hỡi ôi.

Nếu sang tên xong mà người mua đứng tên được hợp đồng chính chủ với CĐT thì OK. Còn nếu ra sổ tên người bán, sau đó người bán mới sang tên cho người mua thì rất nhiều rủi ro.

Status
Không mở trả lời sau này.