Thảo Luận Chung Nên sơn xe hay đánh bass xe?

Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
Cái xe để phục vụ gia đình thôi mà. Bỏ đống tiền ra để nó phục vụ mình. Làm gì phải phục vụ nó cho khổ vậy. Tiền ít thì đánh bóng dặm vá. Tiền nhiều thì ném cho thợ rồi phán làm như mới cho tao. Vậy thôi. Zin với ko zin cái mịa gì cho khổ.
Lúc đầu mới mua xe về em cũng xót xe lắm (gà đậu trầy nắp capo em thịt luôn cả đàn gà), sau gần 3 năm thì mấy vết trầy chỉ là muỗi chả buồn ngó ngàng gì chỉ có điều là xe phải sạch từ trong ra ngoài.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and Perenco
Hạng F
3/10/15
9.734
11.967
113
Thế sơn trong hãng với sơn ngoài gara có bằng tiền nhau ko pác?
Sơn hãng có vẻ luôn đắt hơn bác nhỉ nhưng làm có trách nhiệm hơn.
Em đã từng sơn hãng 2 lần thấy ổn hẳn, như chưa từng đâm đụng.
Khác với garage hay làm lem nhem sơn ra các phần khác của xe rất ẩu.
Nhất là garage làm bảo hiểm.

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
10/10/19
340
578
93
51
ho chi minh
Chỉ có mấy bác mới mua oto chưa được 2 năm mới lăn tăn sơn zin với không zin. Trầy là sơn lại thôi, bác cứ để sơn zin đi với mấy vết trầy xước nhìn như cóc ghẻ. Ô tô không phải xe máy, đi 10-15 năm là xong, zin làm gì mà nhìn như cóc ghẻ

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Đối với tôi , xe chỉ làphương tiện là người đầy tớ, nhưng đôi khi xe mới thì cũng nên chăm sóc một chút, cũng là điều tốt. Ở VN thì tôi không biết, nhưng trên mỗi chiếc xe đều có mã số sơn khác nhau, mặc dầu nhìn thì thấy như thế, nhưng thật tế thì hoàn toàn khác
- Về sơn thì nó sơn nguyên bộ chứ không sơn từng miếng nhỏ
- Sơn cũng chia làm nhiều loại, nhưng có 2 loại chính
1 - Sơn chính, sau đó có lớp vernis (cái nầy là thấy rỏ nhất) sau nhiều năm xữ dụng lớp vernis sẽ tróc ra từng mãng một
2 - Sơn có cả vernis trong đó
Nhưng đây là vấn đề dàn đồng, sơn, chất lượng mà thôi.

Nhưng khi xe móp thì làm sao và cố gắng ít nhất trét mastic dầy, có thể dùng lưới , nhưng làm dàn đồng mệt lắm, không dể đâu, dàn đồng mõng còn dể chứ dầy là mệt hơn nhiều.

Tiện thớt nầy, các bác biết xe có sơn lại và làm đồng lại (thí dụ tai nạn) ...làm sao mình biết. bằng cách nào, (dể nhất) ...thì chia sẽ với nhau.

• Like
Reactions: Nguyenbacuong
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
bác cho xin chỗ mua cái flim PPF với ạ
Mua trên alibaba đó bác. Phải đóng thuế nk phi mậu dịch. Bác tìm công ty chuyên hàng TQ báo giá giao hàng tận gường cho khỏe.

cuộn khổ 1.5m x15m dài ra rập cắt dán full xe chổ nào có sơn bao gồm cả nóc + dàn đèn trước sau mà còn dư đủ để dán 1 cánh cửa lỡ bị trầy sau này.
Nên sơn xe hay đánh bass xe?

Phần đầu thừa đuôi thẹo dán cả cho chiếc Dream, hehe

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Thật vậy bác, quan điểm em cũng vậy. Sống đơn giản cho đời nó thanh thản, zin với cả không zin mệt bỏ mợ :D
Em cũng vậy nốt. Hôm bữa tự rửa chiếc xe, thấy có mấy chỗ trầy xước liền thắc mắc, mụ vợ của em đứng kế bên lầm bầm: Trầy mấy tháng nay rồi ông nội, nay mới biết hả? :D

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and ThikViVu
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Bị nhiều rồi sơn, mà sơn xong rồi cũng bị lại :D
Bị lại rồi để miết...lúc nào rảnh kèm theo rủng rỉnh tiền thì sơn...Giờ lo đổ xăng cho em nó đầy bao tử là em nó mừng lắm rùi, xướt sát mà bình đầy là em nó tươi rói...

Hạng F
29/10/16
11.501
21.748
113
Pháp
Em cũng vậy nốt. Hôm bữa tự rửa chiếc xe, thấy có mấy chỗ trầy xước liền thắc mắc, mụ vợ của em đứng kế bên lầm bầm: Trầy mấy tháng nay rồi ông nội, nay mới biết hả? :D
Là do ai lái vậy pác ? Đừng nói là vợ ...hàng xóm nha :):):)

Bị lại rồi để miết...lúc nào rảnh kèm theo rủng rỉnh tiền thì sơn...Giờ lo đổ xăng cho em nó đầy bao tử là em nó mừng lắm rùi, xướt sát mà bình đầy là em nó tươi rói...
Có nhiều cách sơn sửa nếu bị nhẹ
thường chính hãng có những loại nầy, không biết VN có không
Ngoài ra có những màu tương tự mua ở các cửa hàng về xe cộ, nó như sơn móng tay vậy
có cả vernis luôn,

Đợi khô và đánh bằng nhám nước từ 3000 trở đi ... như loại đánh bóng đèn pha khi mờ vậy.
Nên nhớ là đánh và chà với nước nhé, đừng bao giờ đánh khô

Hạng C
21/7/20
857
9.749
93
ở SG mình ko bị mất tí sơn xe nào, mà về quê mấy lần thôi mà quẹt chậu kiểng, quẹt cây hàng rào bị xướt vài vết =))
để giành cuối năm làm bảo hiểm 1 lần luôn cho khỏe
lo gì vụ sơn :D