Hạng D
16/12/09
1.178
10.839
113
Các bác có cảm thấy dạo này ra đường xe 2 bánh ngày càng đi phạm luật giao thông nhiều hơn như: đi ngược chiều, vượt đèn đỏ, chuyển hướng không tín hiệu. Khổ nổi đây là những lỗi nặng nhất trong luật giao thông đường bộ.

Về chuyện đi ngược chiều: em nghĩ xe máy thì cũng có động cơ, mình chỉ cần ngồi lên xe và lên ga là xe chạy, đâu phải mất sức đạp như xe đạp hay đi bộ. Vậy mà đại bộ phận dân VN cứ lười đi đúng đường, họ sợ xa hay tốn xăng mà cứ đâm đầu vào đường ngược chiều để đi cho ngắn 1 chút lại. Nhưng lại gây nguy hiểm cho chính mình và người đi đúng đường. Chẳng hạn em đi làm lúc nào cũng thấy một số đoạn đường thường xuyên ngược chiều nhưng chẳng thấy bóng xxx nào cả: cầu Điện Biên Phủ (gần bùng binh Nguyễn Bỉnh Khiêm) hầu như sáng chiều tối nào cũng có 1 dòng xe máy đâm đầu ngược chiều trên cầu.

Về chuyện vượt đèn đỏ: phải công nhận là dân VN thiếu tính kiên nhẫn. Nói bên lề 1 chút về chuyện rút tiền tại máy ATM. Em đứng rút tiền, thẻ thì có qui định mức tối đa rút 1 lần nên em phải rút nhiều lần mới đủ, mà ở phía sát sau lưng em, 3-4 người không giữ khoảng cách, cứ nhìn chằm chằm vào màn hình mà giục. Nói vào chuyện chính là vượt đèn đỏ. Đèn đỏ theo em thấy lâu nhất cũng là 2 phút = 120 giây, em chưa thấy cái nào lâu hơn mà không phải ở đâu cũng là 2 phút, có chỗ chỉ 30 giây. Xin thưa chỉ là 30 giây, chẳng biết 30 giây có thay đổi được cuộc đời gì không mà cứ thấy đường trống là xe 2 bánh phang qua, có khi là xe đông nhưng vẫn vượt qua luôn. Nếu như là nhà họ có chuyện gấp thì mình có thể thông cảm nhưng đằng này vượt đèn đỏ xong họ lại từ từ chạy tiếp như thể chẳng có chuyện gì gấp. Vượt đèn đỏ là để được mọi người chú ý trở thành tâm điểm.

Về chuyện chuyển hướng không tín hiệu: em nhớ khoảng năm 2000 trở về trước, mỗi lần muốn qua đường người dân SG đều ra tín hiệu như signal hoặc đưa tay ra vẫy. Dù gì cũng có tín hiệu. Nhưng khoảng mấy năm gần đây em đi đường đều phải đoán hướng xe máy trước mặt muốn đi đâu. Cứ phải nhìn đầu họ mà đoán, nếu như đầu hơi nghiêng qua 1 bên là họ muốn quẹo. Thế là tốt đấy nhé, có khi quẹo mà không thèm nhìn hoặc có khi qua gữa giao lộ họ mới thấy là lộn đường, đột ngột dừng lại và đột ngột quẹo. Cái nút signal nằm ngay ngón tay của họ, chỉ việc gạt qua thôi mà cũng lười biếng.

Em đưa ra 3 vấn đề mà thời gian gần đây em quan sát thấy ngày càng nhiều. Phải chăng văn hóa đi xe máy của người SG ngày càng tệ đi do tình trạng nhập cư không kiểm soát được. Người ở tỉnh đi như thế nào thì các bác biết rồi đó, họ lên đây sinh sống nên cũng gây ảnh hưởng đến cách đi của người SG. Ngoài ra, còn phải nói đến việc cấp bằng xe 2 bánh quá dễ.

Em biết rằng tình trạng này khó thay đổi trong ngắn hạn nhưng là 1 OS, em mong rằng mọi người khi đi 2 bánh hãy góp sức giáo dục những người đi 2 bánh thiếu văn hóa bằng hành động: 2 Không và 1 Có. Không đi ngược chiều dù cho đường ngắn hơn, không vượt đèn đỏ dù đường vắng và có tín hiệu khi chuyển hướng.

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/5/12
516
3
18
53
Em không hiểu nổi sao dân mình lanh lẹ đến phát ốm, đôi khi họ muốn nhanh hơn người khác 1 giây để ............... chết cũng giành giật.

Vụ vượt đèn đỏ em gặp hoài, dân ngu cu đen nó vượt không muốn nói, đằng này xe xịn bảnh bao dáng dấp cũng lịch sự gớm vậy mà cũng đồng lõa vượt đèn đỏ.

Còn vụ mấy anh chị bán bắp luộc, bán mít dừng xe bán ngay giữa đường hoặc giữa cầu luôn, rồi bà con nam thanh nữ tú cộng thêm đám già mà ham ăn bu vô mua chắc định đem về .............. dưới ăn cho đủ nguyên năm.

CHÁN bỏ xừ ............... các bác thông củm em bức xúc tí

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Họ đi ngược chiều, vượt đèn đỏ vài giây,... vậy để làm gì bác biết không?
...
Để chạy ra quán cafe, quán nhậu,... ngồi từ sáng đến tối

Hạng C
17/5/07
623
25
18
48
Hờ Cờ Mờ
milkyqh nói:
kebuomhoa nói:
Các bác có cảm thấy dạo này ra đường xe 2 bánh ngày càng đi phạm luật giao thông nhiều hơn như: đi ngược chiều, vượt đèn đỏ, chuyển hướng không tín hiệu. Khổ nổi đây là những lỗi nặng nhất trong luật giao thông đường bộ.

Về chuyện đi ngược chiều: em nghĩ xe máy thì cũng có động cơ, mình chỉ cần ngồi lên xe và lên ga là xe chạy, đâu phải mất sức đạp như xe đạp hay đi bộ. Vậy mà đại bộ phận dân VN cứ lười đi đúng đường, họ sợ xa hay tốn xăng mà cứ đâm đầu vào đường ngược chiều để đi cho ngắn 1 chút lại. Nhưng lại gây nguy hiểm cho chính mình và người đi đúng đường. Chẳng hạn em đi làm lúc nào cũng thấy một số đoạn đường thường xuyên ngược chiều nhưng chẳng thấy bóng xxx nào cả: cầu Điện Biên Phủ (gần bùng binh Nguyễn Bỉnh Khiêm) hầu như sáng chiều tối nào cũng có 1 dòng xe máy đâm đầu ngược chiều trên cầu.

Về chuyện vượt đèn đỏ: phải công nhận là dân VN thiếu tính kiên nhẫn. Nói bên lề 1 chút về chuyện rút tiền tại máy ATM. Em đứng rút tiền, thẻ thì có qui định mức tối đa rút 1 lần nên em phải rút nhiều lần mới đủ, mà ở phía sát sau lưng em, 3-4 người không giữ khoảng cách, cứ nhìn chằm chằm vào màn hình mà giục. Nói vào chuyện chính là vượt đèn đỏ. Đèn đỏ theo em thấy lâu nhất cũng là 2 phút = 120 giây, em chưa thấy cái nào lâu hơn mà không phải ở đâu cũng là 2 phút, có chỗ chỉ 30 giây. Xin thưa chỉ là 30 giây, chẳng biết 30 giây có thay đổi được cuộc đời gì không mà cứ thấy đường trống là xe 2 bánh phang qua, có khi là xe đông nhưng vẫn vượt qua luôn. Nếu như là nhà họ có chuyện gấp thì mình có thể thông cảm nhưng đằng này vượt đèn đỏ xong họ lại từ từ chạy tiếp như thể chẳng có chuyện gì gấp. Vượt đèn đỏ là để được mọi người chú ý trở thành tâm điểm.

Về chuyện chuyển hướng không tín hiệu: em nhớ khoảng năm 2000 trở về trước, mỗi lần muốn qua đường người dân SG đều ra tín hiệu như signal hoặc đưa tay ra vẫy. Dù gì cũng có tín hiệu. Nhưng khoảng mấy năm gần đây em đi đường đều phải đoán hướng xe máy trước mặt muốn đi đâu. Cứ phải nhìn đầu họ mà đoán, nếu như đầu hơi nghiêng qua 1 bên là họ muốn quẹo. Thế là tốt đấy nhé, có khi quẹo mà không thèm nhìn hoặc có khi qua gữa giao lộ họ mới thấy là lộn đường, đột ngột dừng lại và đột ngột quẹo.

Em đưa ra 3 vấn đề mà thời gian gần đây em quan sát thấy ngày càng nhiều. Phải chăng văn hóa đi xe máy của người SG ngày càng tệ đi do tình trạng nhập cư không kiểm soát được. Người ở tỉnh đi như thế nào thì các bác biết rồi đó, họ lên đây sinh sống nên cũng gây ảnh hưởng đến cách đi của người SG. Ngoài ra, còn phải nói đến việc cấp bằng xe 2 bánh quá dễ.

Em biết rằng tình trạng này khó thay đổi trong ngắn hạn nhưng là 1 OS, em mong rằng mọi người khi đi 2 bánh hãy góp sức giáo dục những người đi 2 bánh thiếu văn hóa bằng hành động: 2 Không và 1 Có. Không đi ngược chiều dù cho đường ngắn hơn, không vượt đèn đỏ dù đường vắng và có tín hiệu khi chuyển hướng.

Chính xác và bổ sung thêm: Các bác công lộ ngày càng làm tiền khéo hơn, ăn bẩn hơn....
em bổ sung thêm cái cảnh mấy cậu, mấy mợ (đảm bảo 100% là dân trí thức) cứ 2,3 xe dàn hàng ngang vừa đi, vừa tám hoặc 1 tay lái xe, 1 tay alo

Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Do xxx bây giờ thích bắt xe 4B, thu được nhiều tiền và ít tốn thời gian hơn. Do đó 2B mới lộng hành như vậy.

Hạng C
25/4/12
793
144
0
TPHCM
:) Một Gia Đình là 1 Xã hội nhỏ ... Một gia đình nề nếp từ trong ra ngoài , mọi người trong gia đình sống đúng pháp luật , tôn trọng , văn hóa , thì Xã Hội lớn mới không còn những cảnh chướng tay , ngứa mắt , mõi miệng , tốn giấy như vậy . Đôi khi em nói em phải nhìn lại em nửa ...hihihihi..go..go

Hạng B2
6/1/12
437
2
18
53
Chuyện chuyển hướng ko tín hiệu này em bị hoài, có lúc nó cúp đầu xe mình mà mình cự nó còn trừng mắt như muốn ăn thua đủ với mình mới ghê chứ :mad::mad:, mà trông ăn bận cũng lịch sự lắm đó nha
.

Hạng B2
1/6/12
318
16
0
38
Giờ ra đường toàn thấy đi ngược chiều, mịa nó, lỡ đụng nó mình cũng lỗ và lỗ thôi chả có gì hơn cả, bởi vậy mới nói ý thức dân mình kém từ gốc rồi, thi bằng 2 b quá dễ mà