Hạng B2
2/6/05
180
1
0
56
TP.HCM
Đọc trên này thấy các bác hỏi về việc mua xe có nên sang tên không , em lại nhớ một chuyện cách đây 14-15 năm rồi , đến bay giờ nhớ đến vẫn lo :
Số là hồi 1993-1994 gì đó ( em không nhớ chính xác) , em có đứng tên giúp một người bà con một chiếc xe Ford Pinto 2 cửa loại thể thao - xe cũ đời trước 1975.
Sau một thời gian , người bà con bán xe cho một người quen , em có ký giấy bán đàng hoàng .Nhớ là hồi đó chưa có zụ công chứng mà chỉ ra phường lấy mẫu về điền rồi mang lên 282.Em chỉ ký thôi , còn việc lên 282 là của người mua lo.Sau đó khoảng 1 năm thì người mua dẫn một người khác đến nhờ em ký lại vì hồi đó họ không lên 282 sang tên v.v.v Sau khoảng 3-4 lần thì em cáu và bảo tôi sẽ không ký nữa - các anh phải đi sang tên đi.
Rồi từ đấy về sau không ai đến tìm em nữa , nhưng em vẫn thắc mắc :
- Thực sự họ có sang tên không hay vẫn cứ để thế đi ? Vì giá trị cái xe đến lúc đó thì rẻ chưa được nửa chiếc xe Dream .
-Nếu họ không sang tên , nói dại , nếu bây giờ cái xe vẫn còn chạy được và gây tai nạn thì XXXX lại tìm em ? Vì làm sao em chứng minh được là đã bán ? Mà người quen của người bà con bây giờ ở đâu em cũng không rõ thì làm sao tìm được ?
Theo các bác em có phải làm gì để quẳng gánh lo đi mà vui sống được không ?Tại hồi đấy còn trẻ , mới ra trường nên suy nghĩ chưa kỹ , vả lại hồi đấy mình là thằng trọc đầu nên có nghĩ cũng không sợ.Bây giờ vợ cả , vợ 2 , con cái tùm lum mới thấy lo.

Hạng B2
23/7/07
272
414
63
HCM
RE: Người mua không sang tên mình có sao không?

Em nghĩ có gây tai nạn gì thì cũng kô dính gì đến bác, vì bác có phải người gây tai nạn đâu. Nếu 282 có kiếm ra bác thì cũng chẳng làm gì được bác, vì trách nhiệm sang tên không phải là trách nhiệm của bác, bác chỉ có trách nhiệm hỗ trợ người mua sang tên thôi, nên chả chết gì bác. Bác cứ việc quẳng gánh lo đi mà vui sống thôi :)

Tập Lái
1/10/08
6
0
1

Nhờ các bác tư vấn giúp
Năm ngoái, tôi bán 1 ôtô cũ 60 triệu. Sau khi làm giấy tay, người mua viện lý do đi công tác xa nên không đến để ký/làm giấy mua bán xe dù tôi có gọi điện nhắc nhiều lần. Mới đầy, họ nói đã bán xe cho 1 người khác. Tôi lại yêu cầu làm giấy mua/bán. Nhưng họ nói sẽ hỏi người mua sau rồi trả lời. Vậy thì mình nên làm thế nào?
Cám ơn các bác.

Hạng B2
1/10/08
125
4
18

Theo em thì khi chẳng may tài xế vi phạm pháp luật rồi bỏ trốn thì XXXX sẽ tìm đến bác.Bác nên chuẩn bị sẵn các bằng chứng là thực ra bác đã bán xe rồi.

Hạng C
29/2/08
750
8
18

bác đăng tin ''mất xe''' mấy ổng mà ko chịu sang tên ấy sẽ tìm đến quỳ lạy bác ngay

Hạng B2
1/10/08
125
4
18

Bác báo công an bị mất cắp xe:D