Hạng D
12/12/03
2.829
4.062
113
Vietnam
Bác ITVietnam có chỉ cho em rồi nhưng thật sự e kg làm xong thì hồi check mail chỉ được mỗi mail của Google trên Outlook...e kg dùng cái mail với tên miền riêng của e được.
Bác nào rành vụ này hỗ trợ e với ạ..chi tiết chút...hic hic
Cám ơn các bác

Hạng F
5/3/05
8.717
74.989
113
đây
thế bác làm tới bước nào rồi? Login vào
[link]https://www.google.com/a/cpanel/vietprice.vn/[/link]

thấy nó báo tình trạng xác minh sở hữu tên miền chưa?

đã checkmail đc trên webmail của Google, nhưng cài lên Outlook thì không được?

hay thế nào?

Accountant
2/6/09
803
50.141
93
Vụ này do domain của bác chưa chuyển hết qua bên Google Apps thôi.

Thông tin kiểm tra nè :

[blockquote]vietprice.vn has address 112.213.84.60
vietprice.vn mail is handled by 10 mail.vietprice.vn.
mail.vietprice.vn has address 112.213.84.60
[/blockquote]Có nghĩa là thông tin trên DNS của bác chưa thực hiện đúng yêu cầu của Google. Đúng ra nó phải trỏ về các host sau : ghs.google.com và ghs.l.google.com
Chỉ cần điều chỉnh đúng thông tin trên DNS của bác là xong. Hiện tại Google Apps nó đã sẵn sàng phục vụ bác, việc còn lại là ở nơi bác nữa mà thôi.

Hạng D
12/12/03
2.829
4.062
113
Vietnam
E trỏ rùi đó chứ..sau đó check thấy nó nhận cứ mỗi lần là 300 mail. Sau đó mail google vẫn nhận dc bình thường. Mỗi mail vietprice thì check bị lỗi. Thế là e phải trỏ về như cũ....để còn xài...hic hic.
Chứ giờ email hiện nay mail cho ng ta..toàn cho vào spam....dã man

Hạng B2
18/4/08
329
12
18
36
www.vhost.vn
Bác nghiên cứu và so sánh để tạo các record như hình bên dưới là được:

Hình này là cấu hình mail cho trường Đại Học Sài Gòn do em đang control cho họ, nếu có trục trặc hoặc muốn config nhanh thì pm qua yahoo em.

Accountant
2/6/09
803
50.141
93
Đây là thông tin của một domain do em đang control (xin lỗi vì đã xóa bớt các thông tin nhạy cảm), bác tham khảo biết đâu có ích. Lưu ý là thông số để xác nhận (verify & confirm với Google là khác nhau)

Domain này có các thông tin sau :

- Đăng ký dịch vụ DNS của Yahoo
- Hosting cho dịch vụ web của công ty sử dụng một cty nằm ở Texas, US
- Mail sử dụng Google Apps

Nhờ các bác hướng dẫn cài Google App cho mail có tên miền riêng của mình!!!

Last edited by a moderator:
Accountant
2/6/09
803
50.141
93
Bác có dám đưa Domain Admin password và Google Mail Administrator Apps password cho em không ? Đảm bảo là 15' sau hoàn tất mọi việc cho bác

Hạng D
12/12/03
2.829
4.062
113
Vietnam
Google mail thì e dám đưa ạ..mỗi domain anh bạn kĩ thuật hok chịu đưa...hic hic..e cũng muốn giải quyết cho nó xong...khổ tâm quá

Accountant
2/6/09
803
50.141
93
Tuithichxehoi nói:
aka2lua nói:
Bác có dám đưa Domain Admin password và Google Mail Administrator Apps password cho em không ? Đảm bảo là 15' sau hoàn tất mọi việc cho bác

Google mail thì e dám đưa ạ..mỗi domain anh bạn kĩ thuật hok chịu đưa...hic hic..e cũng muốn giải quyết cho nó xong...khổ tâm quá

Đùa bác chơi thôi, bác có đưa em cũng chẳng dám rớ vô. Buồn buồn, có ngày PC15 gọi lên uống nước thì chít em. Em tranh thủ làm cái hướng dẫn cho bác coi, bác làm không được thì em cũng bó tay luôn.

Trước hết để em giải thích sơ các thuật ngữ kỹ thuật cho bác, hy vọng không làm phiền bác. Trong thông tin của DNS có các quy định và tên gọi như sau :
[*]CNAME : đây là cách gọi hay là một tên khác đối với một đối tượng đã tồn tại. Diễn theo kiểu dân gian có nghĩa là như vầy : tên bác trong khai sinh là LÝ HÙNG (he he, giả tỷ vậy nha), ba má ở nhà gọi là TÈO nên trong xóm ai cũng biết cái cu TÈO đó là ai. Lớn lên chút đỉnh, tham gia OS với cái tên là Tuithichxehoi, ra đường có ai đó gọi TÈO cũng là bác, LÝ HÙNG cũng là bác J, trong mấy anh em thân thiết hay đi nhậu với nhau gọi tên TƯ MẬP, buồn buồn kêu cái ông Tuithichxehoi cũng là bác. Vậy là thông cái này há.[*]MX : cái này quy định cho dịch vụ email, nơi sẽ chịu trách nhiệm nhận mail cho cái domain của bác. Đại khái là ở đâu đó ai muốn gửi mail cho bác thì nhảy vô hỏi anh DNS, nè mail gửi tới vietprice.vn thì giao cho ai (?). Thường ở công ty, cơ quan thì giao cho mấy em văn thư. Trên oanh-tẹc-lét thì bác ký gửi cho anh hùng lao động Google. Tình hình chung là thế. Nhưng nó lại có rắc rối là có con số đi kèm kia là gì ? Con số đó chỉ ra độ ưu tiên cho nơi nhận mail của bác. Google hỗ trợ tới 5 cái mail server lưu mail cho bác, nếu cái này chết ngủm (đứt dây chẳng hạn) thì sẽ chuyển giao cho em khác nhận giùm. Đại tỷ như Noel sắp tới, điện thoại hẹn em Oanh đi chơi không được thì quay qua em Hà, em Hà mắc kẹt thì tới lượt em Quỳnh. Tè le tùm lum mối mà nên phải ưu tiên mối ruột chớ. [/list]
Để sử dụng được Google Apps cho email của bác (với domain là vietprice.vn) bác cần làm các thủ tục sau :

1/. Đăng ký với Google là sẽ nhờ ổng làm trung gian (mail server) cho cái domain của bác. Vụ này chắc bác đã làm xong rồi.

2/. Tiến hành thao tác chứng thực việc quản lý domain vietprice.vn với Google. Thao tác này có 2 cách làm : thứ nhất là đưa lên website của bác một file HTML với tên & nội dung do Google chỉ định, hai là sửa đổi thông tin trên DNS của bác bằng cách tạo ra một trường CNAME chỉ đến địa chỉ cho sẵn của Google. Bước này không biết bác đã làm chưa, bác thông báo kết quả cho biết để có thể hướng dẫn chi tiết hơn. Hy vọng anh bạn kỹ thuật của bác có thể giúp được vụ này.

3/. Đây là bước cuối cùng trong việc chỉnh sửa DNS của bác. Bác phải làm đúng theo các yêu cầu sau thì thành công.
3.a/. Trường MX (bác tự tạo ra trong DNS của bác nha) – phải trỏ và ghi đúng giá trị số mà Google hướng dẫn như sau :
MX 10 aspmx.l.google.com
MX 20 alt1.aspmx.l.google.com
MX 30 alt2.aspmx.l.google.com
MX 40 aspmx2.googlemail.com
MX 50 aspmx3.googlemail.com
3.b/. Tạo một record CNAME trong DNS của bác tên là mail.vietprice.com trỏ vô tên ghs.google.com để anh em nhân viên xài mail offline như MS Outlook, Thunderbird, v.v… không nhận được thì còn nhào vô web coi mail có bị cho vô Spam không hay sao mà gửi lâu rồi mà không nhận được. Cái này lợi hại lắm à nghen. Đừng có trỏ vô cái địa chỉ IP trời ơi kia nữa nha (112.213.84.60)

Tặng bác tấm hình kỷ niệm của ông nttech.com và licogi16m.vn (em lụm được trên net, ông cũng có mong muốn giống bác và đã làm được). Bác coi làm theo thử thế nào, nếu thấy không rõ thì coi hình của bài viết trước của em (rõ hơn và to hơn
). Chúc bác thành công.