Hạng C
19/10/07
589
6
18
Chào các Bác
xe em Caren đi được 40k mỗi khi đạp ga là nghe tiếng hú (em đoán là của quạt block lạnh) và nổ ga răng ti thì hơi ồn (có cảm giác như xe máy mà bị kêu nồi và sên cam) . Đưa vô Kia PMH kiểm tra kỹ thuật nói bạc đạn và puli gì đó của block lạnh cần phải thay giá khoảng 2275K chưa công. Theo Bác TonNgocNghia bên box Kia thì nói 90% k phải lý do đó nhưng không comment gì khác do đó em phân vân chưa làm. Nhờ các Bác có kinh nghiệm tư vấn em nơi uy tín để đem vô kiểm tra và làm chứ để vầy đi bị ồn và người ngồi trong xe rất khó chịu.

Tập Lái
3/11/10
13
3
0
1/ Bác đưa Hãng KIA kiểm rồi, kỹ thuật báo là bị bạc đạn & puly block lạnh bác không tin tưởng họ, thì kêu họ thay nấu không phải không trả tiền.
2/ Còn bác TonNgocNghia bên box KIA Nói 90% không phải, thì nó là cái gì? bác có đưa vợ 2 cho bác áy kiểm tra chưa. Tôi không thích người ta chém gió lung tung.
3/ Bác nghi ngờ quạt máy lạnh kêu thì rút nguồn điện cung cấp tới quạt. sau đó rồ ga thử xem có phải hay không?
4/ Kiểm bạn đạn tăng dây curoa---> tháo ra kiểm tra quay trơn ở ngoài bạc đạn có kêu không?
5/ Còn bạc đạn đầu block thì thừ tháo dâu curoa----> quay puly đầu block kêu hay không?(hơi khó nghe), kiểm tra bạc đạn có lòng lưng không---> nắm tay vào puly lắc.
6/ Trường hợp tiếng kêu thì phải kiểm tra thực tế (có nhiều tiếng kêu khác nhau). Bác có thể đến hãng KIA, hoặc gara khác để kiểm tra lại cho chắc ăn.
Người ta chuẩn bệnh thực tế còn chưa chắc chắn, huống chi người nghe diễn tả lại quả quyết sai 90%. Bác hãy cân nhắc nhé!!!

Hạng D
24/10/14
1.861
1.594
113
TP.HCM
Đạp ga mà nghe hú nhiều khi là bị bơm trợ lực đó bác, chỉ cần thay ruột bơm là hết.

Chào các Bác
xe em Caren đi được 40k mỗi khi đạp ga là nghe tiếng hú (em đoán là của quạt block lạnh) và nổ ga răng ti thì hơi ồn (có cảm giác như xe máy mà bị kêu nồi và sên cam) . Đưa vô Kia PMH kiểm tra kỹ thuật nói bạc đạn và puli gì đó của block lạnh cần phải thay giá khoảng 2275K chưa công. Theo Bác TonNgocNghia bên box Kia thì nói 90% k phải lý do đó nhưng không comment gì khác do đó em phân vân chưa làm. Nhờ các Bác có kinh nghiệm tư vấn em nơi uy tín để đem vô kiểm tra và làm chứ để vầy đi bị ồn và người ngồi trong xe rất khó chịu.
Em đang chạy Caren 2012, xe chạy 56k km, cũng bị tình trạng y như xe của bác, vào trong xe đạp ga lên 2 ngàn vòng là tiếng kêu ro ro vọng rất to vào trong xe.
Em khẳng định 100% là bị bạc đạn & puly block lạnh vì em đã kiểm tra và thay thế chi tiết này rồi, thay xong là máy lại chạy êm ru như mới. chi phí sửa chữa hết 1850k thôi ạ.

• Like
Reactions: Thanh Xe
Tập Lái
20/1/15
10
1
3
40
Theo kinh nghiệm của em thì dòng xe caren rất hay bị hư bạc dan lock lạnh các bác ah, nên kiểm tra phần đó trước.

Hạng C
17/12/08
792
100
43
Carens Minh thi moi hu luon block lanh, thay 2nd xai tam, thay tua may tang hon 1 chut, lam Sao kHac phuc duoc ?

Hạng C
25/11/14
533
648
93
44
Xe em MN 2009 cũng bị hú khi đạp ga, tầm trên 40km/h là hú càng nhanh càng hú không biết có bác nào bị và trị hết bệnh giống như vậy chưa cho em xin chút ý kiến để em đi trị bệnh cho vợ 2, cảm ơn các bác!

Hạng D
24/10/14
1.861
1.594
113
TP.HCM
Hiện tượng bác nói có thể do bạc đạn bánh hư. Bác nghe tiếng hú vọng từ đâu để xác định bánh nào bị.