Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Em định mua một căn nhà nằm gần đường dây lưới điện cao thế 220kV. Theo nghị định 161-CP năm 1971, hành lang bảo vệ dọc đường dây dẫn điện cao thế trên không được giới hạn bằng hai đường thẳng nằm ngang song song với đường dây và cách dây dẫn ngoài cùng mỗi bên một khoảng cách là 6 mét đối với điện thế 220kV (ở vùng đông dân cư). Ngôi nhà em định mua cách đường dây điện cao thế ngoài cùng 10m (gồm 6m hành lang bảo vệ điện cao thế và 4m quy hoạch cây xanh cách ly). Theo như kinh nghiệm của các bác và các mợ:
(1) Nếu là các bác và các mợ, quý vị có mua căn nhà này không?
(2) Giá trị của căn nhà này so với vị trí tương đương cùng khu vực (không gần đường dây điện cao thế) thì thấp hơn khoảng bao nhiêu phần trăm?
(3) Sống ở ngôi nhà này có an toàn không? Lưới điện cao thế có ảnh hưởng gì đến sức khỏe không?
(4) Công trình xây dựng có bị khống chế về chiều cao không? Cụ thể, nếu em muốn xây lại nhà, thì tối đa xây được bao nhiêu tầng?
Xin chân thành cám ơn mọi góp ý và sẻ chia kinh nghiệm của các bác và các mợ.

Hạng B2
15/1/11
204
1.006
93
Taipei
Bác mua vì mục đích khác e xin phép không lạm bàn, nhưng mua để ở, ko nên tí nào bác ah, từ trường tạo ra từ đường điện ảnh hưởng đến đầu óc, sức khỏe người thân gia đình mình. Bác google 1 cái sẽ ra tác hại ngay. e luc trước cũng thik một miếng đất bên p. Trường Thọ thủ đức, nhưng ngước nhìn thấy mấy sợi dây 220kV chạy ngang cách đó mấy căn, e thôi lun ;(

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Taị Hoa Kỳ, người ta đã nói nhiều đến vấn đề ảnh hưởng điện từ đối với sức khoẻ của người có nhà ở gần đường dây điện cao thế. Cho tới nay, chính quyền Hoa Kỳ dựa theo kết quả của các cuộc nghiên cứu khoa học, vẫn cho rằng mức địện từ cao nơi có các giây điện cao thế không ảnh hưởng tới vấn đề sức khoẻ. Vì thế các công ty xây cất nhà cửa vẫn được phép xây nhà dưới các đường dây điện cao thế.

Tuy nhiên, nhiều nước trên thế giới như Úc. Pháp, Ý lại có những kết luận khác về vấn đề điện từ và sức khoẻ

[link]http://vietcatholic.com/News/Html/12499.htm[/link]
-------------------------------------------------------------------------------------
- Thanks bác Shrek1412
- Bài báo này có tin được không các bác?

A_S
Hạng B2
17/8/11
142
0
16
91
Nghe đồn mấy hiện tượng ma xó do trong môi trường từ trường cao gây ra.
Sòng điện thoại di động là sóng gì vậy các bác. Nghe nói sóng này gây ảnh hưởng đến sức khỏe thật sự.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
Cuộc sống quá nhiều rủi ro rồi, nếu là em thì không bao giờ mua để ở vì em không muốn thêm một rủi ro kè kè bên nhà mình.
Đi ngang tuyến cao thế bên Nhà Bè nghe nó kêu xè xè em thấy hãi quá, ngoài ra mưa giông bão, chẳng may nó đứt rơi xuống đường mà cầu dao tự động không ngắt mạch kịp (quản lý như xứ mình thì có khả năng xảy ra).... Hỡi ôi.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
- Xin cám ơn bác khle0102, bác nhavuonviet và bác A_S.
- Như vậy nếu mua để ở thì không nên rồi; nhưng mua rồi, nếu muốn bán thì bán cho ai? Về sau nếu muốn bán, sẽ là khó bán lắm đây!

Hạng C
2/1/08
678
7
18
khle0102 nói:
Đi ngang tuyến cao thế bên Nhà Bè nghe nó kêu xè xè em thấy hãi quá, ngoài ra mưa giông bão, chẳng may nó đứt rơi xuống đường mà cầu dao tự động không ngắt mạch kịp (quản lý như xứ mình thì có khả năng xảy ra).... Hỡi ôi.

Bác nghe kêu xè xè là do hiện tượng "vầng quang" trên đường dây cao thế, do không khí xung quanh dây dẫn bị đốt nóng thôi chứ không có gì lạ

Nếu trong trường hợp đứt dây thì khi dây dẫn vừa rời ra thì rờ le so lệch tại trạm đã tác động để cắt điện mất rồi bác ạ ( tính bằng phần nghìn giây )

Dù VN còn nghèo nhưng trang thiết bị điện ở các trạm cao thế cũng không hề thua kém các nước phát triển đâu bác. Một con rờ le em nói ở trên có giá cả chục nghìn USD 1 cái

Hạng D
3/1/09
1.294
10.471
133
Hồi năm 93 dây 35kv trước nhà em nổ cái đùng , một cọng rớt xuống mặt đường phát hồ quang cả 20p , em đâu thấy rơle tự cắt gì đâu bác ? . Chổ phóng điện cát đá biến thành thủy tnh luôn :D

Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113
Ở nhà này phong thủy kỵ
Lâu ngày sẽ bị tưng tưng :D

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
tonjohn nói:
Ở nhà này phong thủy kỵ
Lâu ngày sẽ bị tưng tưng :D

<span style=""color: #000080;"">"Tưng tưng" là còn nhẹ, chứ ảnh hưởng đến mấy con "nòng nọc", con cháu sinh ra sau này mới mang tội !:confused:</span>

<span style=""color: #000080;"">Ngoài ra vào lúc trời mưa, mà ở SG này thì mùa mưa hết 6 tháng ròng, đèn neon 1m2 không cần bật công tác vẫn chớp sáng như sàng nhảy (việc này em đã từng tận mắt chứng kiến, khiếp, vãi hồn :oops:)</span>
<span style=""color: #000080;""> </span>

Status
Không mở trả lời sau này.