Hạng B2
12/5/11
366
0
16
44
phố biển
Kính chào các anh chị em!

Sau nhiều đêm suy nghĩ, ngồi kiểm điểm lại những việc đã làm của mình. Em thấy mình sa sút nhiều trong việc thiện nguyện bởi: Lực bất tòng tâm.

Thật sự " một cánh én nhỏ chẳng thể làm nên mùa xuân " , với sự nhỏ bé và khả năng hạn hẹp của mình, trong thời gian qua em đã rất cố gắng tham gia hầu hết các việc thiện nguyện mà em được biết.

Suy nghĩ và đắn đo nhiều cho những hoạt động thiện nguyện trong điều kiện hạn hẹp về quỹ tài chính và quỹ thời gian của mình. Em cũng ray rứt với hình thức góp tiền ít nhiều để mua một quà nào đó để tặng người ta, xong rồi thôi.

Con cá & cái cần câu.

Tuy nhiên, có những người đi câu cá, bản thân họ không có vía sát cá hoặc không có sức cầm cái cần câu, không biết sử dụng cần câu, và cũng có thể họ đang câu cá tại những ao tù.

Với những băn khoăn đó, em xin mạn phép anh chị em trong đại gia đình OS cho em được lập Chuyên mục này mang chủ đề:

THƯƠNG LẮM NHỮNG MẢNH ĐỜI

Chuyên mục này sẽ giới thiệu những hoàn cảnh, những mảnh đời gặp khó khăn trên toàn đất nước để anh em cùng tham gia giúp đỡ.

Chúng ta có thể cùng tham gia đóng góp giúp đỡ hoặc là biết để giới thiệu đến các Mạnh Thường Quân khác, và vấn đề chính là chúng ta "giúp câu cá". Ví dụnhư: ACE biết được nhân vật cần giúp đỡ đó ở gần nhà mình hoặc họ bán bánh trái .. ngay trên con đường mình hay đi lại thì xin ACE hãy đến mua hàng ủng hộ cho họ v.v....

ACE hãy cùng em tham gia chuyên mục này bằng cách giới thiệu và giúp đỡ những mảnh đời, những hoàn cảnh đang gặp khó khăn nhé!

Xin trân trọng biết ơn!

Hạng D
17/1/11
2.191
218
63
Đồng Tháp
Chúng ta cứ làm thế đi bác Lâm ui, em ủng hộ bác.....kg giúp được người này thì giúp người khác ....

Hạng D
20/8/10
2.181
0
0
Em đã nhận lời Bác Lâm lên bệnh viện truyền máu và huyết học để thăm hỏi và xem xét tình hình của 1 người mà Bác Lâm giới thiệu, vậy mà hỗm nay em chưa đi được vì bận và có 1 số chuyện chán chán...Sorry nhé, em sẽ cố gắng !

Hạng B2
12/5/11
366
0
16
44
phố biển
dung_43 nói:
Em đã nhận lời Bác Lâm lên bệnh viện truyền máu và huyết học để thăm hỏi và xem xét tình hình của 1 người mà Bác Lâm giới thiệu, vậy mà hỗm nay em chưa đi được vì bận và có 1 số chuyện chán chán...Sorry nhé, em sẽ cố gắng !
cám ơn bác nhìu, cứu người như cứu hỏa.........khi làm dc chút việc thiện nguyện, góp hạt cát nhỏ cho đời trong lòng sẽ cảm thấy vui và sống có ý nghĩa hơn.....

Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.852
3.970
113
56
chắc cà đao
Đây là bài viết của bác phongluu thành viên BQT:
( em xin phép bác phongluu trích lại )

Từ Thiện là một việc làm tốt đẹp và ở 1 góc độ nào đó còn là bổn phận của 1 công dân lương thiện .Không có gì để phải bàn nên hay không nên phải kg các Bác .
Tuy nhiên kg phải số tiền cho bao nhiêu hoặc bao nhiêu lần trong 1 năm nói lên hết đc tấm lòng của người có tâm .
( Theo thực tế đã sinh hoạt trong các hội đoàn của cá nhân tôi thấy để làm tốt đc công việc này kg phải là 1 việc đơn giản . )
Riêng OS theo truyền thống từ khi thành lập tới giờ Từ thiện cũng là 1 công việc thường xuyên được BDH và tất cả các TV nhiệt tình hưởng ứng .
TRong quá trình thực hiện cũng có nhiều hệ quả phát sinh .Tốt có ,..xấu có ,.. Phần này nếu có cơ hội tôi xin kể hầu các Bác chi tiết hơn .
Chỉ xin nhắc lại quan điểm thống nhất của BDH từ trước đến giờ như sau :
1 / Chỉ có những chương trình kêu gọi đạt sự đồng thuận của BDH mới đc phép công bố và quyên góp dưới danh nghĩa OS ,và sẽ được kiểm soát bởi Tập Thể BDH và công khai minh bạch với toàn thể TV .
2 / Những vụ việc quyên góp giúp đỡ của hội nhóm mang tính tương trợ qua các đợt offline ăn nhậu ,hoặc đi chơi xa chỉ mang tính tự phát và kg nhân danh OS không viết bài kêu gọi rộng rãi trên diễn đàn đc xem là hợp lệ và tuỳ tâm của các TV trưc tiếp tham gia .( OS kg chấp nhận mọi bài viết kêu gọi từ thiện kg thông qua BDH , Điều này có lý do chính đáng xin nợ các bác câu trả lời khi có dịp thuận tiện )
3 / Hiện nay OS đã và đang phát triển từng ngày và là cộng đồng lớn nên vừa qua BDH thống nhất mở rộng thêm cơ chế để phù hợp quy mô mới . Trên tinh thần đó ,... theo nội dung của Bác HảiWM đã viết ở trên . ( Nhằm tạo điều kiện thoải mái và có kiểm soát , các đề nghị đọt xuất của TV ).
Ta cũng nên xác định với nhau 2 chủ trương này hoàn toàn có thể phù hợp với sự phát triển của OS ,và có phân cấp rõ rệt .
* OS sẽ chịu trách nhiệm tổ chức các chương trình lớn và kêu gọi đều khắp trên diễn đàn . Các Chi Hội hoặc TV có ý kiến tổ chức đều phải thông qua BDH để thống nhất và lên kế hoạch thực hiện chu đáo .
* Các HT và HP các Chi hội có thể tổ chức các đợt kêu gọi trong chi hội mình qua các lần offline , hợặc trong box cộng đồng nhân danh Chi Hội xxx với thời gian <7 ngày . HT,HP chịu trách nhiệm thông qua BDH ( Qua mod phụ trách OS cộng đông ) và chịu trách nhiệm trước các TV tham gia về mục đích của đợt quyen góp ,tính minh bạch và báo cáo dầy đủ chi tiết công khai .
* Tất cả các TV không được tự ý kêu gọi, thực hiện việc quyên góp trên diễn đàn nhân danh OS hoặc Chi Hội xxx . TV cố tình vi phạm , . BDH sẽ lập tức xóa bài và khóa nick , cảnh cáo nếu cần thiết .
Đôi dòng có thể chưa rõ hết ý , Các Bác vui lòng xem và góp ý , nếu có điểm nào chưa rõ hay cần phải bổ sung .
Cám ơn các Bác .
Kính .