Hạng B2
9/6/06
161
0
0
Hà Nội
Các Bác cho e hỏi tý ạ.

Em muốn đặt passworld hoặc dấu đi 1 hoặc 2 sheet trong 1 file của excel thì có làm được không ạ? Dấu ở đây không phải là Hide thông thường mà là muốn mở ra phải có password cơ. Các bác chỉ bảo em với, em cảm ơn. Em đang dùng bản Vista.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.767
113
RE: Password cho sheet trong file excel

Trích đoạn: Bim Bim

Các Bác cho e hỏi tý ạ.

Em muốn đặt passworld hoặc dấu đi 1 hoặc 2 sheet trong 1 file của excel thì có làm được không ạ? Dấu ở đây không phải là Hide thông thường mà là muốn mở ra phải có password cơ. Các bác chỉ bảo em với, em cảm ơn. Em đang dùng bản Vista.

Cái này nó không liên quan gì đến Windows Vista hay XP đâu bác ạ!
Trong Excel không có công cụ chuẩn dành cho việc này. Tuy nhiên trên thực tế có thể làm được nhưng với điều kiện bác biết ngôn ngữ lập trình VBA trong Excel!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/6/06
161
0
0
Hà Nội

Thế thì e chịu rồi. E chỉ là người dùng máy tính bình thường. Thanks bác

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53

:) Em chỉ cho bác 1 cách hơi "chuối" nhé. Bác cứ save as cái file bác cần giữ với pass của cả file. Còn cái file bác share thì xóa các sheets bác muốn dấu đi. :D:D:D

Bác đừng cầm dép chọi em nhá, :)

18/9/04
3.594
93.767
113

Trích đoạn: Bim Bim

Có khi phải thế thật ấy chứ Bác @dawa.

Nếu thật sự bác muốn làm thì có thể thực hiện như sau. Tuy nhiên, xin thông báo với bác trước là nó không chống được ai đã đọc bài này! :D

1. Bấm chuột phải vào tên các sheet phía bên dưới, chọn View Code. Khi đó sẽ xuất hiện cửa sổ Microsoft Visual Basic.

2. Phía bên trái cửa số sẽ có mục Project - VBAProject như hình dưới đây:
Password cho sheet trong file excel

Nếu không có cửa sổ Properties, bấm phím F4 cửa sổ này sẽ xuất hiện.

3. Bấm chuột trái vào sheet muốn ẩn!

4. Trong cửa sổ Properties tìm đến mục Visible. Chuyển giá trị trong mục này thành: 2-xlSheetVeryHidden.

5. Đóng cửa số Microsoft Visual Basic.

Sheet muốn ẩn đã biến mất. Lúc này có xem danh sách các sheet bị ẩn cũng không thấy nó nữa. Nếu muốn làm hiện ra thì thay đổi giá trị tron Visible sang -1-xlSheetVisible

Chúc bác thành công!

Còn nếu muốn khoá hoàn toàn thì hơi phức tạp!

Tập Lái
23/7/05
32
0
0

Sếp em là chúa hay táy máy ở các sheet em gửi kèm sang với bảng báo cáo số liệu. Để chắc ăn tốt hơn nhất là cài PW ở các sheet đó.
Em làm như sau:
Vào sheet mún cài PW.
Tools/protection/Protect sheet/gõ PW/OK/gõ típ PW đó/OK.
Thế là xong.
Mà ko hiểu có đúng ý bác Bim hỏi không nhỉ?

Tập Lái
21/1/06
42
0
6
Hà nội

Em cũng toàn làm như bác gacon. Nhưng hình như bác Bim yêu cầu cao hơn thì phải.

18/9/04
3.594
93.767
113

Trích đoạn: gacon012

Sếp em là chúa hay táy máy ở các sheet em gửi kèm sang với bảng báo cáo số liệu. Để chắc ăn tốt hơn nhất là cài PW ở các sheet đó.
Em làm như sau:
Vào sheet mún cài PW.
Tools/protection/Protect sheet/gõ PW/OK/gõ típ PW đó/OK.
Thế là xong.
Mà ko hiểu có đúng ý bác Bim hỏi không nhỉ?

Bác Bim Bim muốn không ai được xem nội dung mấy sheet đó cơ bác ạ! Cách làm của bác chỉ không cho người ta sửa đổi nội dung sheet thôi.