Tập Lái
15/9/18
1
1
3
43
Các cụ cho e hỏi bạn mô giới đóng thuế TNCN họ e nhưng bạn ý gửi biên lai thì thấy cả vợ e cũng bị đóng thuế TNCN như e, như thế có đúng ko nhỉ? vì trước e mua đất đi đóng thuế hộ người ta thì chỉ 1 người đóng thôi, các cụ cho e hỏi trường hợp này thế pk ạ? thấy đóng có dấu đỏ và biên lai nữa ạ
.

• Like
Reactions: Robert_Duong
Hạng D
9/8/13
1.286
1.612
113
Các cụ cho e hỏi bạn mô giới đóng thuế TNCN họ e nhưng bạn ý gửi biên lai thì thấy cả vợ e cũng bị đóng thuế TNCN như e, như thế có đúng ko nhỉ? vì trước e mua đất đi đóng thuế hộ người ta thì chỉ 1 người đóng thôi, các cụ cho e hỏi trường hợp này thế pk ạ? thấy đóng có dấu đỏ và biên lai nữa ạ
.
2% cho cái giao dịch đó chứ ko phải mỗi người 2% cho 1 giao dịch

Hạng C
25/8/16
920
2.968
93
48
.
Số thuế phải nộp cho 1 giao dịch = 2% giá trị chuyển nhượng (là giá trên HĐ công chứng hoặc giá nhà nước áp, cái nào cao hơn thì chọn)
Nếu cả vợ và chồng cùng đứng tên trên sổ thì số thuế trên/2, tổng phải đóng của 2 vc vẫn là 2%
Nếu chỉ vợ hoặc chồng đứng tên trên sổ thì ng đó đóng tất, và tổng phải đóng của 2 vc vẫn là 2%
Tóm lại, ko có gì thay đổi bác ạ!

Hạng C
2/4/18
808
745
93
35
.
Tài sản chung thì 2 vợ chồng đều bị đóng thuế TNCN. Trường hợp 1 người đóng, có thể chồng hoặc vợ từ chối tài sản nè nên khi đi công chứng có 1 người và cũng chỉ có 1 người đóng thuế TNCN hoặc vẫn còn độc thân nhé Bác :)

Hạng C
25/8/16
920
2.968
93
48
Tài sản chung thì 2 vợ chồng đều bị đóng thuế TNCN. Trường hợp 1 người đóng, có thể chồng hoặc vợ từ chối tài sản nè nên khi đi công chứng có 1 người và cũng chỉ có 1 người đóng thuế TNCN hoặc vẫn còn độc thân nhé Bác :)
Nhưng dù là một người hay cả 2 vc nộp thì số thuế vẫn KHÔNG ĐỔI bạn ạ: luôn là 2% GIÁ TRỊ CHUYỂN NHƯỢNG (là giá trên HĐ công chứng hoặc giá nhà nước áp, cái nào cao hơn thì chọn)

Hạng B2
7/9/17
222
861
113
Cứ nộp theo luật là 2% giá trị theo khung giá của Bộ TC thôi. Có liên quan gì đến 1 người hay 2 người đâu.

• Like
Reactions: thuto1
Hạng C
25/8/16
920
2.968
93
48
Cứ nộp theo luật là 2% giá trị theo khung giá của Bộ TC thôi. Có liên quan gì đến 1 người hay 2 người đâu.
đúng rồi. có thể chủ thớt tưởng là nếu 2 vc đều nộp thì số thuế gấp đôi so với chỉ có 1 ng nộp nên mới hỏi vậy

Hạng B2
6/9/17
465
11.005
93
Tiện thể các bác cho hỏi phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất tính thế nào?
Em mới chuyển nhượng một mảnh đất trị giá 2 tỷ. Hai bên mang nhau ra chỗ công chứng để làm hợp đồng mua bán, chỗ thì nó báo lệ phí công chứng là 1triệu + 1,2triệu + 5triệu dịch vụ công chứng.
Chỗ thì nó tính toán một hổi rồi báo giá chọn gói là 15 triệu.
Trong khi em tìm hiểu thì theo quy định mức phí công chứng hợp đồng cho bds trị giá từ 1 đến 3 tỷ là 1tr + 0,06% của phần trên 1 tỷ.