Hạng C
13/2/08
557
11
18
E có cái này hơi lăng tăng, Bác nào rành luật thì tư vấn giúp tí:

Mình cho thằng bạn mượn xe, nó phi vào đường một chiều, CA ghi hình Camera xử phạt gửi về nhà cho mình...
E nghĩ việc xử phạt là do hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ. Mà hành vi này là do người điều khiển phương tiện thực hiện (chứ KHÔNG liên quan đến chủ xe). Nếu xxx không bắt được tại trận người vi phạm, thì tại sao gửi giấy kêu chủ phương tiện lên đóng phạt.

Ý kiến mấy Bác thế nào?

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/07
3.865
6
38
HCM
RE: Phạt nguội - Đúng hay sai???

vịêc xxx quay camerra và gửi báo cáo vi phạm cho bác thực sự là đúng luật. CÒn việc bác hay bạn bác móc hầu bao đóng phạt là một chuyện khác:D

Hạng B2
13/4/06
385
0
16
Phố cổ Hà Thành

chuyện bình thường thui mà bác kêu bạn bác lên đóng tiền phạt thui :)
(chỗ này bác có lỗi là cho bạn mượn xe :D)

Hạng B2
10/8/04
143
0
16
Hồ Chí Minh

kiểu này ai bán xe mà chưa sang tên chắc mệt lắm đây

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.338
27.541
113

Thế là may rồi đấy. Nếu vi phạm luật và gây tai nạn nghiêm trọng thì bác còn khổ hơn đấy.

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Hoàn toàn đúng luật bác ạ. Nhưng người chạy là bạn bác chứ ko phải bác, kiu bạn bác lên nộp phạt là được rùi!

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

Trước đây thì hình thức phạt này là không đúng luật , gần đây sau nhiều tranh cãi ,chính phủ đã cho phép sử dụng hình ảnh làm căn cứ xử phạt nên bây giờ bác cự cãi thì phạt thêm tội chống người thi hành công vụ à nghen :D

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây

Bác phải làm hợp đồng cho mượn xe qui định rõ chủ xe ko chịu trách nhiệm về những vi phạm, thiệt hại...nếu có trong khoảng thời gian bác cho bạn bác mượn xe. Khi có sự cố bác đưa hợp đồng ra là được miễn trách. Công an phải có trách nhiệm truy tìm bạn của bác , người ký hợp đồng thuê xe trong khoảng thời gian phạm luật, người thực sự lái xe phạm luật.[8D]

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn

Trích đoạn: X108
Bác phải làm hợp đồng cho mượn xe qui định rõ chủ xe ko chịu trách nhiệm về những vi phạm, thiệt hại...nếu có trong khoảng thời gian bác cho bạn bác mượn xe. Khi có sự cố bác đưa hợp đồng ra là được miễn trách. Công an phải có trách nhiệm truy tìm bạn của bác , người ký hợp đồng thuê xe trong khoảng thời gian phạm luật, người thực sự lái xe phạm luật.
Như vậy hợp đồng này phải có pháp nhân ( doanh nghiệp Cty, chính quyền địa phương, phòng công chứng... ) xác nhận mới đủ thủ tục pháp lý, đúng không bác ? Tuy nhiên đó cũng chỉ miễn trách nhiệm hình sự thôi bác ạ ! Về trách nhiệm dân sự bác ( là chủ phương tiện ) thì vẫn phải chịu hoàn toàn . Công an không có trách nhiệm "đòi" người lái cho các lỗi vi phạm này đâu, phạt nguội mà !
- Trường hợp trên bác vẫn phải đóng phạt , xong yêu cầu người mượn hoàn trả lại cho bác . Nếu người mượn không trả thì bác có thể kiện ra tòa nếu có bằng chứng ( cái hợp đồng cho mượn, người làm chứng...). Nếu không có bằng chứng thì chấp nhận "thương đau" thôi bác ạ !
- Bác nên hiểu rằng ô tô là phương tiện có nguy cơ gây tai nạn cao và mình là chủ phương tiện đó thì trách nhiệm luôn luôn gắn liền với mình dù mình thuê tài xế hoặc cho bạn mượn. Nếu họ không có GPLX mà gây tai nạn thì bác có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nữa cơ !
- Nếu bác có khó xử khi có bạn thân mượn thì học hỏi cách trả lời của các bác trên OS như thế này : " Xe là vợ 2 , muốn mượn vợ 2 phải có sự đồng ý của vợ cả , rắc rối lắm ! Hay là tôi giới thiệu cho anh chổ thuê xe, tôi sẽ ra tiền. OK ? " :D

Hạng D
30/10/06
1.388
26
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: haanh

Trước đây thì hình thức phạt này là không đúng luật , gần đây sau nhiều tranh cãi ,chính phủ đã cho phép sử dụng hình ảnh làm căn cứ xử phạt nên bây giờ bác cự cãi thì phạt thêm tội chống người thi hành công vụ à nghen :D

Cái này chính xác là đã cho chưa vậy bác ? Trước đây có 1 thời gian CA TPHCM áp dụng sau đó bị tạm ngừng. Còn ở ĐN quê em chưa thấy.

Cá nhân em ủng hộ chuyện cho phép xử phạt trên băng ghi hình, cứ đặt camera hết các điểm ngã 4, đường hay xảy ra tai nạn... và xử phạt nếu cần :D