Hạng C
18/7/11
753
1.256
93
Vâng ! Ra bệnh em sẽ chia sẻ thêm để ae có thêm kinh nghiệm.
nhờ cụ thêm 1 vấn đề. Nay em đi xe khác. Xe thì có hiện tượng khi mới nổ máy vòng tua cao ( máy nguội ) khoảng 1000v thì xe lại có hiện tượng rung rung, nhưng khi di chuyển 1 lát hoặc máy nóng hẳn thì lại êm tắp. Ko biết bệnh gì nhỉ. Thường nếu nổ máy khi nguội vòng tua cao hơn mọi khi thì máy phải tròn chứ nhỉ ?
xe e camry 2.5Q 2014

nếu rung do bỏ máy thì sẽ có đèn báo lỗi động cơ hiện lên . Còn nếu không thì kiểm tra cao su chân máy.

Hạng C
18/7/11
753
1.256
93
Kính chào các bác trên hội ! Chúc các bác 1 ngày vui vẻ.
1- xe em dạo gần đây có hiện tượng bật điều hoà nhiệt độ động cơ tăng lên ( báo vạch gần giữa trên đồng hồ ) di chuyển thì ko sao nhưng cứ chờ đèn đỏ hay dừng lại 1 chỗ là quạt động cơ quay tốc độ nhanh, quay mãi ko giảm tốc độ. chứ ko thấy như trước ( quay mức 1 ).
2- Bật điều hoà thấy máy rung hơn nhiều, nhưng tắt điều hoà thì lại êm ru quạt giảm tốc độ luôn. ( quay nhẹ nhẹ ). biết là bật ac sẽ có tải hơn nhưng em thấy rung hơn trc nhiều.
3. Em có nhờ ông bạn gara có máy đọc lỗi cắm máy thì lúc quạt quay nhanh mãi ko giảm tốc độ thì thấy nhiệt độ báo trên máy là 96-98° ( e để nổ máy lúc quạt quay tốc độ đó 15-20' mà ko giảm )
Xin nhờ các bác tư vấn giúp
Ps: xe em là Kia forte 2009 ! Vẫn bảo dưỡng định kỳ. Nước mát ko hao. Dầu mỡ chuẩn. Van hằng nhiệt và két nước cũng đã vệ sinh và thay định kỳ. Xe em chỉ bị khi bật Ac còn ko bật thì máy êm, quạt quay khi nhiệt độ lên mức cho phép rồi hạ là quạt ngắt. Cứ như vậy theo chu kỳ )
Vào hè rồi em cũng để ý xe khác có bật điều hoà như xe em nhưng thấy quạt xe họ quay tốc độ chậm hơn hoặc quay tốc độ nhanh chỉ 1 lúc mà giảm. Xe mình thì cứ vù vù
Thanks các bác văn em hơi lủng củng, có gì các bác bỏ qua

bật điều hòa rung thì bác kiểm tra ly hợp từ hoặc cân bằng động cánh quạt giải nhiệt, các ngàm bắt quạt vào khoang máy.

Tập Lái
12/5/22
15
4
3
36
bật điều hòa rung thì bác kiểm tra ly hợp từ hoặc cân bằng động cánh quạt giải nhiệt, các ngàm bắt quạt vào khoang máy.
Rung hơn mọi khi mặc dù em đã thay 4 chân bắt quạt động cơ !

Hạng C
18/7/11
753
1.256
93
Rung hơn mọi khi mặc dù em đã thay 4 chân bắt quạt động cơ !

Vậy là do cánh quạt cân bằng động không tốt, khi quay nhanh sẽ bị rung quạt, truyền vào khoang máy. Cái này thì thua chỉ thay quạt khác xịn hơn, thường khi quay tốt độ cao nhất sẽ bị. Xe em cũng bị, do thay hàng ngoài để tiết kiệm

Tập Lái
12/5/22
15
4
3
36
Vậy là do cánh quạt cân bằng động không tốt, khi quay nhanh sẽ bị rung quạt, truyền vào khoang máy. Cái này thì thua chỉ thay quạt khác xịn hơn, thường khi quay tốt độ cao nhất sẽ bị. Xe em cũng bị, do thay hàng ngoài để tiết kiệm
Quạt e vẫn chắc chắc vù e thay cả cái bưởng quạt ! Trc định thay mỗi cái moto nhưng thấy nó đắt gần bằng cả bộ nguyên cụm nên e thay lun.

Tập Lái
12/5/22
15
4
3
36
Nay em lấy xe rồi ! Thợ cứ bảo đi thử còn bị ko ? Em đi thử thì thấy bật điều hoà nhiệt ko lên cao nữa ! Lên 94° là cao khi bật điều hoà thôi. Còn lại lanh quanh 90-92°. Lúc di chuyển chỉ còn 87-90°. Hiện tại quạt cũng chủ quay nấc 1 nhẹ. Em đi thử 1-2 hôm nữa quay lại gara lấy hoá đơn và thanh toán. Em hỏi mà thợ chưa nói đã làm gì. Cứ bảo e mang về đi thử. Cũng tạm ổn rồi. Em đi 1-2 ngày tới báo kết quat các bác. Còn về vấn đề rung2 thì em chưa bảo thợ vệ sinh. Đi 1-2 ngày nếu ổn định thì em bảo thợ vs van biến thiên luôn. Mở capo ra thì e thấy có két nước mới.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Nay em lấy xe rồi ! Thợ cứ bảo đi thử còn bị ko ? Em đi thử thì thấy bật điều hoà nhiệt ko lên cao nữa ! Lên 94° là cao khi bật điều hoà thôi. Còn lại lanh quanh 90-92°. Lúc di chuyển chỉ còn 87-90°. Hiện tại quạt cũng chủ quay nấc 1 nhẹ. Em đi thử 1-2 hôm nữa quay lại gara lấy hoá đơn và thanh toán. Em hỏi mà thợ chưa nói đã làm gì. Cứ bảo e mang về đi thử. Cũng tạm ổn rồi. Em đi 1-2 ngày tới báo kết quat các bác. Còn về vấn đề rung2 thì em chưa bảo thợ vệ sinh. Đi 1-2 ngày nếu ổn định thì em bảo thợ vs van biến thiên luôn. Mở capo ra thì e thấy có két nước mới.
Vậy là thay két nước mới hả bác?

Tập Lái
12/5/22
15
4
3
36
Vậy là thay két nước mới hả bác
Vậy là thay két nước mới hả bác?
E đi thử mấy hôm xem ntn thì thấy ko bị nữa nhiệt lên 93° khi đỗ tại chỗ thôi. Đi thêm vài hôm nữa xem con bị air nước ko thì qua trả tiền. Xem thay những cái gì và bệnh ra sao

• Like
Reactions: D23
Hạng D
23/10/18
1.114
22.880
113
40
Bơm nước tản nhiệt bị yếu rồi, hiện tượng là khi xe dừng quạt tản nhiệt vẫn quay. Anh thay bơm nước tản nhiệt là hết. Xe mình Kia K3 cũng bị tương tự, để mai chụp hình bơm cũ cho sinh động!