Tập Lái
15/11/06
27
0
1
Em đang dùng Fiat ELX1.3 đời 2004. (Mới mua duoc 2 thang). Khi mua về bật quạt gió trong xe số 1,2 rất ồn nghe như quạt chạy không đủ vòng tua (có nghe thấy tiếng lạch cạch), số 3 số 4 thì có đỡ hơn nhung vẫn ồn so với các xe khác rất nhiều. Em nghe nói quạt gió của fiat ồn lắm không biết có đúng? Theo em biết thì đó là quạt gió của két nước thì mới kêu to, còn quạt gió trong xe không biết có vậy không?

Các bác xem giúp cho em với, bác nào có xe fiat có thấy hiện tượng như của em không? Cách khắc phục như thế nào?

Tập Lái
9/8/06
45
0
6
RE: Quạt gió trong xe fiat ELX 1.3 kêu to quá?

Chúc mừng bạn vì hệ thống làm mát của xe bạn rất tốt. Quạt gió két nước xe Fiat nào cũng kêu to vì đây là thiết kế của nhà sản xuất nhưng bù lại động cơ sẽ mát hơn còn quạt gió trong xe thì cũng êm như các loại xe khác

Tập Lái
24/11/06
11
0
0

Theo em đoán ý bác Matiz123 hỏi về quạt gió máy lạnh trong xe chứ không phải quạt giải nhiệt két nước. Bác cứ thử tháo ra vệ sinh cổ góp và thay than nếu mòn , kiểm tra 2 bạc có bị rơ hay đóng bợn mỡ bò chết hay không , nếu rơ thì đưa ra thợ tiện họ sẽ làm cho bác 2 cai bạc mới hoặc chế luôn 2 bạc đạn vào cho bền (xe em chế 2 bạc đạn vào moter quạt gió thấy chạy êm và nhanh hơn bạc dầu cũ. Nói chung việc sửa chữa hay bảo trì các moter nhỏ như quạt gió khá đơn giản , bác có thể tự làm hoặc ngại tay dính dầu mỡ thì đưa ra thợ điện cho họ làm cũng nhanh và không tốn kém nhiều đâu. Chúc bác mau sửa được !

Tập Lái
15/11/06
27
0
1

Đúng như bác Tempra97 noi, em thắc mắc cái quạt gió của em kêu to không phải là quạt làm mát két nước (làm mát máy). Quạt gió của em kêu to là quạt gió máy lạnh. Bác Tempra nói là tháo ra vệ sinh moter của quạt gió thì em hiểu. Nhưng em chưa biết tháo nó ra thế nào. Nếu mà tháo được ra em nghĩ việc vệ sinh hay chế cái moter đo cũng đơn giản. Em nghĩ chắc phải tháo hết taplo (mặt đồng hồ, cd, cửa gió . . .) của xe ra chắc là rất khó. Bác Tempra cho em biết tháo có khó không? thời gian có lâu không? (Em cũng khá rành về việc tháo lắp nhưng nếu phải tháo quá nhiều chi tiết mới lấy được cái moter ra thì chắc là phải ra thợ)