Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Tình hình là em vừa đi nộp quyết toán thuế TNCN 2009 cho mẹ già của em (bà có mấy căn nhà cho thuê). Em nộp bên Q.1, rất nhanh nhưng được thông tin la rất ít người nộp quyết toán đúng thời điểm 31/07/2010 cho thuế TNCN 2009.
Vấn đề là do mẹ em có nhà tại mấy quận khác nhau nên em phải chạy lòng vòng qua CCT các quận để hỏi cách làm và xin số liệu. Em thấy mỗi nơi hướng dẫn một khác nên cũng hơi rối.

Bình thường thì đi làm cty sẽ quyết toán cho mình luôn nhưng trong trường hợp có cho thuê nhà là phải về nơi thường trú quyết toán. Em chọn nộp báo cáo Q.1 vì thấy đơn giản nhất và các anh bên đó cũng nhiệt tình nhất:D, nhưng thục sự là vẫn chưa thông lắm vì thấy cán nhân mà cũng phải làm Báo cáo thuế GTGT hàng tháng + thêm báo cáo thuế TNCN hàng quý rối giờ là quyết toán năm. May là em cũng có kiến thức một tý, còn những người dân thường thì sao nhỉ

Bác nào làm thuế có kinh nghiệm giải thích dùm em về vụ Tuế TNCN này một chút được không?
Em xin cảm ơn trước.

Hạng C
11/9/08
501
33
28
44
Em cũng có thu nhập từ nhiều nguồn khác nhau nhưng chưa làm quyết toán. Ko biết có bị phạt không hả bác? Mà em nghĩ chắc cũng rất nhiều người như trường hợp của em.

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Theo luật thì sẽ phạt (500.000 cho lần vi phạm đầu), nhưng em thấy hình như là ít người tự làm quyết toán lắm. Chắc là sau này các CCT sẽ từ từ mời lên yêu cầu làm quyết toán, nhưng làm sao cho chuẩn thì em chịu vì em qua 3 CCT là thấy 3 hướng dẫn khác nhau rùi

Status
Không mở trả lời sau này.