Tập Lái
15/1/18
5
3
3
48
Dạ em xin chào quý bác!
Em tên Vinh lienh mới tinh của Previa 9x ạ
Em đang gặp khó khăn về ổ khoá và báo chống trộm của previa
Xe em previa 1992, em mới rước được vì ham mê qua các bài quý bác viết.
Xe em hiện đang gặp tình trạng sau:
- Chìa khoá không mở được cửa lái và cửa phụ.
- Chống trộm kêu in ỏi và lock tất cả chức năng.
Nguyên nhân:
Vì mới lấy xe mà em lại không biết là chìa khoá không mở cửa được (chủ cũ đã gắn thêm bộ remote mở cửa) nên em đút chìa khoá vô bên cửa tài để mở, mở không được em lại sang cửa phụ để mở, cũng không được, em mở cửa lùa, leo lên xe, cắm chìa khoá vô ổ để đề máy thì chuông báo in ỏi, đèn chosp trên cụm khiển máy lạnh, đèn pha chớp, kèn xe hú, cửa tự động lock, bật nút lock cửa bằng tay buông ra thì tự lock lại, một lát lau thì tắt còi, nhưng cắm chìa khoá bật đề thì lại báo động và lặp lại tình trạnh như cũ.
Sau đó có bác thợ điện tới rút 2 cái jack phía trước ghế tài thì hết kêu nhưng xe cũng không làm được gì luôn. Sau 4 tiếng lay hoay thì bác ấy đã đấu được cho đề, máy lạnh, đèn, còi và dùng cái remote gắn thêm để mở và khoá cửa.
Giờ em muốn làm lại như cũ của xe để xài được nút lock trên cánh cửa và làm chìa khoá để mở cửa xe và chìa đó dùng cho đề máy luôn thì em phải làm sao ạ
Em xin cảm ơn quý bác nhiều!
Em ở gần bến xe quận 8 ạ.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Nếu đút chìa khóa vào ổ khóa, xoay chìa được mà mở cửa ko được thì đến ga-ra tìm thợ đồng xử lý (do bị tuột móc bên trong)

Nếu xoay chìa khóa ko được thì do ổ khóa bị hư, zụ này đi ra thợ khóa (nhớ kiếm anh nào chuyên & lành nghề 1 chút nhé) để họ xếp bi lại.

Sau khi xong zụ ổ khóa rồi thì tìm thợ điện kiểm tra lại dây nhợ, nên tìm người chuyên nghiệp (nhờ ai đó giới thiệu) chứ gặp mấy chú thợ ấm ớ làm cho xong chuyện thì sau nay "đời" bác sẽ mệt mõi đấy!:D

• Like
Reactions: Vinhvia
Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Như vậy là xe của Bác hệ thống báo động vẫn còn hoạt động.

Khi còi báo động đã kêu rồi thì đề máy không nổ. Như vậy là đúng set up của hãng. Đây là hộp khiển hệ thống báo động (hộp màu đen phía bên trái):
img_8366_zps9ce84a5f-jpg.1449796

img_8361_zps9e68c6e0-jpg.1449797

Lần sau nếu hệ thống báo động hú khi mở cửa thì Bác cứ bình tĩnh vào xe, cắm chìa khóa vào ổ khóa và bật sang ON (lúc này đề không được). Sau đó bấm nút UNLOCK khóa cửa trên cửa bên tài. Lúc này các khóa cửa sẽ mở ra, alarm sẽ tắt và đề máy bình thường.

Để phục hồi hệ thống báo động thì Bác nên tháo hết các thiết bị và dây điện gắn thêm cho hệ thống remote và nối lại dây điện như nguyên bản (căn cứ màu dây điện).

Hạng F
10/3/07
5.056
8.493
113
Thủ Đức - TP.HCM
Nếu đút chìa khóa vào ổ khóa, xoay chìa được mà mở cửa ko được thì đến ga-ra tìm thợ đồng xử lý (do bị tuột móc bên trong)

Nếu xoay chìa khóa ko được thì do ổ khóa bị hư, zụ này đi ra thợ khóa (nhớ kiếm anh nào chuyên & lành nghề 1 chút nhé) để họ xếp bi lại.

Sau khi xong zụ ổ khóa rồi thì tìm thợ điện kiểm tra lại dây nhợ, nên tìm người chuyên nghiệp (nhờ ai đó giới thiệu) chứ gặp mấy chú thợ ấm ớ làm cho xong chuyện thì sau nay "đời" bác sẽ mệt mõi đấy!:D
Anh Xe Dầu tư vấn ca này em thấy hơi sai sai. Hình như xe Anh không có hệ thống báo động thì phải:D

Cơ chế hoạt động đúng là vầy nè:
- Đút chìa khóa vào ổ khóa bên tài vặn 01 lần về bên phải thì chỉ mở đuợc cửa bên tài. Khi này là mở bằng cơ.
- Đút chìa khóa vào ổ khóa bên tài vặn 02 lần về bên phải thì cả 04 cửa đều mở. Khi đó là khiển bằng điện.

15/5/17
563
758
93
Dạ em xin chào quý bác!
Em tên Vinh lienh mới tinh của Previa 9x ạ
Em đang gặp khó khăn về ổ khoá và báo chống trộm của previa
Xe em previa 1992, em mới rước được vì ham mê qua các bài quý bác viết.
Xe em hiện đang gặp tình trạng sau:
- Chìa khoá không mở được cửa lái và cửa phụ.
- Chống trộm kêu in ỏi và lock tất cả chức năng.
Nguyên nhân:
Vì mới lấy xe mà em lại không biết là chìa khoá không mở cửa được (chủ cũ đã gắn thêm bộ remote mở cửa) nên em đút chìa khoá vô bên cửa tài để mở, mở không được em lại sang cửa phụ để mở, cũng không được, em mở cửa lùa, leo lên xe, cắm chìa khoá vô ổ để đề máy thì chuông báo in ỏi, đèn chosp trên cụm khiển máy lạnh, đèn pha chớp, kèn xe hú, cửa tự động lock, bật nút lock cửa bằng tay buông ra thì tự lock lại, một lát lau thì tắt còi, nhưng cắm chìa khoá bật đề thì lại báo động và lặp lại tình trạnh như cũ.
Sau đó có bác thợ điện tới rút 2 cái jack phía trước ghế tài thì hết kêu nhưng xe cũng không làm được gì luôn. Sau 4 tiếng lay hoay thì bác ấy đã đấu được cho đề, máy lạnh, đèn, còi và dùng cái remote gắn thêm để mở và khoá cửa.
Giờ em muốn làm lại như cũ của xe để xài được nút lock trên cánh cửa và làm chìa khoá để mở cửa xe và chìa đó dùng cho đề máy luôn thì em phải làm sao ạ
Em xin cảm ơn quý bác nhiều!
Em ở gần bến xe quận 8 ạ.
như vậy chứng tỏ hệ thống báo động xe của bác hoạt động rất hoàn hảo luôn rồi, chúc mưng bác

• Like
Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Hehe... Bác Bao Vinh hả?
Chưa xong àhhh?
Điện Prề thì có ku Mười đó thôi, hoặc thêm 1-2 bác nữa, nhưng cũng chừng đó àhhh...
Muốn chìa mở cả cửa và đề máy thì hơi cực vì phần lớn ổ khóa cửa đã bị thay.
Xe em 2 chìa khác nhau...

• Like
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Hehe... Bác Bao Vinh hả?
Chưa xong àhhh?
Điện Prề thì có ku Mười đó thôi, hoặc thêm 1-2 bác nữa, nhưng cũng chừng đó àhhh...
Muốn chìa mở cả cửa và đề máy thì hơi cực vì phần lớn ổ khóa cửa đã bị thay.
Xe em 2 chìa khác nhau...
Làm ơn đi xếp bi ổ khóa lại đi . . . ông kẹ. Xe của bác là trường hợp thứ 5 mà mềnh biết (1 xe cần đến 2 chìa khóa), nhưng mấy trường hợp kia thì chủ xe ko phải là HT:D Khắc phục ngay hén, để AE quốc tế biết chuyện ngta cười ah:p

Ah mà phần lớn thì ổ khóa công tắc đề sẽ bị hư trước ổ khóa cửa. Sao xe bác bị ngược lại nhỉ?! Chắc là có yếu tố phá hoại trong đây nè:D

• Like
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Anh Xe Dầu tư vấn ca này em thấy hơi sai sai. Hình như xe Anh không có hệ thống báo động thì phải:D

Cơ chế hoạt động đúng là vầy nè:
- Đút chìa khóa vào ổ khóa bên tài vặn 01 lần về bên phải thì chỉ mở đuợc cửa bên tài. Khi này là mở bằng cơ.
- Đút chìa khóa vào ổ khóa bên tài vặn 02 lần về bên phải thì cả 04 cửa đều mở. Khi đó là khiển bằng điện.

Lắp báo động làm giề bác ui. Người "bình thường" nhìn thấy dòng xe này là ngta đã tránh xa rồi (nhảy vô để sửa sao):D

Kẻ gian thì nó chê. Bán hổng được bi nhiu tiền. Có lấy cắp thì cũng chỉ bán lại cho mấy ông chơi Previa thôi chứ bán được cho ai .. . bị bắt là cái chắc:D

Rốt cuộc, chỉ có mí anh chơi Previa tụm 5 tụm 3 lại, ngày đêm hì hục sửa xe và tự an ủi nhau:D:p;)
Vậy thì gắn báo động mần chi nè . . . tốn điện;)

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Lắp báo động làm giề bác ui. Người "bình thường" nhìn thấy dòng xe này là ngta đã tránh xa rồi (nhảy vô để sửa sao):D

Kẻ gian thì nó chê. Bán hổng được bi nhiu tiền. Có lấy cắp thì cũng chỉ bán lại cho mấy ông chơi Previa thôi chứ bán được cho ai .. . bị bắt là cái chắc:D

Rốt cuộc, chỉ có mí anh chơi Previa tụm 5 tụm 3 lại, ngày đêm hì hục sửa xe và tự an ủi nhau:D:p;)
Vậy thì gắn báo động mần chi nè . . . tốn điện;)
Túm lại là... you rất smart!!! :D

Tập Lái
15/1/18
5
3
3
48
Dạ em cám ơn quý bác, hiện tại em chưa dám mần gì nó hết, em đâu có gắn cái gì thêm đâu à, ông chủ cũ chắc là bị giống rm vậy nên ông ấy gắn thêm cái remote lock cửa mà khi bán cho em hổng chịu dặn nên em vị dính chưởng, hic hic, hôm nào em xin nghỉ làm được đi off nhờ các bác cứu giúp chứ em thì hổng dám nghiên cứu khoa học zồi.

• Like
Reactions: Previa1996