Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu
Xe em mới sang tên xong và chỉ thay đổi tên chủ xe còn bảng số vẫn như cũ. Theo một số người thì nên đem xe đi đăng kiểm, dù còn hạn để đổi tên chủ mới luôn. Vậy nếu em cứ giữ nguyên tên chủ cũ để hết hạn làm lại luôn thì có vấn đề gì không, mong các Bác chỉ giáo?

Lý do em không muốn đang kiểm lại ngay vì tới tháng 7/2009 xe em mới hết hạn.

Hạng B2
22/11/06
419
31
28
RE: Sang tên xe có cần phải đăng kiểm lại không?

cứ để thế mà chạy, nhưng khi hết hạn bác phải về nơi cấp sổ để sang tên

Hạng C
2/10/07
817
4.638
93
57

Đăng kiểm là đăng kiểm cho chiếc xe chứ có cho chủ xe đâu bác .
Bác cứ để vậy hết hạn rồi đồi sổ luôn

Tập Lái
10/11/05
27
1
0
57

Các Bác giúp E việc này : E mua xe tỉnh khác về, đã đăng ký biển số mới, nhưng hạn đăng kiểm của xe vẫn còn 2 năm nữa. Như vậy có phải đi đăng kiểm không ? Nếu thay đổi sổ đăng kiểm thì có phải khám xe không ? (vì còn 2 năm nữa mới đến hạn đăng kiểm lần tiếp)

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Xe tỉnh khác phải rút hồ sơ đăng kiểm gốc bác ạ:

"Đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe. Sau khi đã có xe và giấy đăng ký mang tên bạn, lúc này bạn phải đi đổi sổ lưu hành và khám lưu hành xe. Lưu ý, nếu bạn mua xe không cùng tỉnh - thành nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú thì bạn phải yêu cầu người bán đến trạm đăng kiểm gốc (nơi cấp sổ đăng kiểm cho ô tô này) để rút hồ sơ.

Nếu không làm điều này bạn sẽ không đăng kiểm được xe. Tại cơ quan đăng kiểm mới bạn sẽ được yêu cầu mua bảo hiểm trách nhiệm dân sự - nếu xe của bạn chưa mua hoặc hết hạn. Xe của bạn phải khám lưu hành để có lưu hành mới, đồng thời sổ lưu hành cũng được đổi sang biển số xe mới của bạn-nếu xe đổi biển số. Chi phí khám xe đăng kiểm khoảng 140.000 đồng/lần."

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/10/07
121
2
18

@ ThanhBaoCar: xe bác cần đăng kiểm lại cho chính chủ luôn. Việc đăng kiểm rất đơn giản có gì phức tạp đâu mà bác ngại? Bác giữ bộ hồ sơ đăng kiểm sau 2 năm nhỡ mất thì sao? mang đến TT đăng kiểm họ giữ là tốt nhất. Xe bác còn 2 năm lưu hành tức là xe bác còn mới, sổ mới. Bác phải mang bộ hồ sơ gốc của TT đăng kiểm nơi đăng kiểm xe bác lần đầu đến TT đăng kiểm tại địa phương bác, họ sẽ đăng kiểm lại và ghi tên vào sổ đăng kiểm đúng như đăng kí xe (cà vẹt) mới của bác, họ cũng giữ luôn bộ hồ sơ gốc của bác có đánh số quản lý đàng hoàng và ghi luôn vào sổ đăng kiểm của bác. Khi bác bán xe cho chủ mới ở tỉnh khác mà họ yêu cầu rút hồ sơ gốc bác đến đây rút hồ sơ đăng kiểm cho người ta.
Không biết chủ cũ rút hồ sơ cho bác thế nào? nếu bác không thấy cái phong bì niêm phong của TT đăng kiểm cũ gửi TT đăng kiểm trên địa phương bác thì có nghĩa chủ cũ chưa rút hồ sơ đăng kiểm cho bác.

Hạng B2
8/2/08
473
7
16

@ThanhBaoCar: Bác xem quy định Đăng kiểm nhé:WWW.DANGKIEMOTO.COM

Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi

Tôi có 1 chiếc xe cũ, khi mua không làm thủ tục sang tên, xe hiện đứng tên người khác. Mấy tháng nữa tôi phải làm đăng kiểm nhưng cuốn sổ đăng kiểm hiện tại đã hết trang, chắc cần phải làm một cuốn sổ đăng kiểm khác. Không hiểu khi đổi sổ như thế mà mình trên giấy tờ không phải là chính chủ thì có vấn đề gì không hả các bác.

Hạng B2
17/7/06
251
2
18
TP.HCM

Trích đoạn: dtl01

Tôi có 1 chiếc xe cũ, khi mua không làm thủ tục sang tên, xe hiện đứng tên người khác. Mấy tháng nữa tôi phải làm đăng kiểm nhưng cuốn sổ đăng kiểm hiện tại đã hết trang, chắc cần phải làm một cuốn sổ đăng kiểm khác. Không hiểu khi đổi sổ như thế mà mình trên giấy tờ không phải là chính chủ thì có vấn đề gì không hả các bác.
Không vấn đề gì đâu bác ah,chịu khó về nơi đầu tiên cấp sổ để đổi sổ mới.