Tập Lái
21/1/08
19
1
0
Chào các bác,
Em để ý khi tắc đường ở giao lộ phần lớn là do ai cung muốn đi trước, nhao lên chặn hết lối đi, kết quả là kẹt xe. Nó rất giống như bài học "Hai con dê qua cầu" từ hồi phổ thông. Em đã nhiều lần thử áp dụng bài học rút ra là tìm cách nhường đường (nghĩa là mình dừng lại trước giao lộ, không cố chen lên) nhưng kết quả vẫn là số 0, bởi vì số lượng người nhường như mình rất ít. Mình nhường 1 tý thì người khác người ta cũng chen lên lấp chỗ trống ngay, chưa kể là mấy bác đằng sau cứ bấm còi tin tin. Cuối cùng thì em đành cũng phải cố chen mặc dù biết chắc là như thế sẽ kẹt tiếp.
Thường thì mấy vụ này chỉ giải quyết được khi có mấy anh CSGT tới.
Liệu có cách nào khác tốt hơn không nhỉ?
Em thì đề xuất các bác trong Forum chúng ta nên gương mẫu "nhường đường" trong những trường hợp như thế (ít nhất là cũng ko nên bấm còi nếu thấy người phía trước dừng lại), liệu có được ko các bác?

Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM
RE: Tắc đường ở giao lộ và bài học "Hai con dê qua cầu"

Biết là nhường nhưng hơi khó bác à, em đã từng làm dê đen dê trắng rồi
Nhà em ở gần Cầu Đỏ, Bình Thạnh, cầu chỉ qua 1 chiều thôi, đèn đỏ em dừng đợi, xanh em phi từ từ thì...từ xa một bác xe bus phi như điên lên, em ứ nhường, thế là kẹt cứng giữa cầu, sau một hồi cự cãi người lùi lại là em :D vì thằng kia to quá nên hổng có lùi được :(, em mà có thời gian là ở đó chơi với nó luôn :mad:

Hạng D
25/8/06
1.341
390
83

Em gặp hoài luôn nè bác , hồi chiều đi Đồng Nai từ nhà máy nước Thiện Tân bò ra rẽ trái đi ngã 3 Trị An , chờ gần 10 phút mà không có ai nhường hết nên đành liều mạng xung phong luôn mới qua được đó . Chỗ này có cái đèn , nhưng mà nó cứ chớp vàng vàng thấy ghét , phải chi nó xanh xanh đỏ đỏ cho em nhỏ nhờ :D

Bài học "hai con dê qua cầu" e rằng không thể mang ra áp dụng vào kẹt xe khi qua giao lộ được đâu bác. Bỡi lẽ, trong bài học thì khi qua cầu chỉ có ....2 con dê (1 trắng, 1 đen), nên con này nhường thì con kia mới qua được. Còn trong tình huống khi qua giao lô hiện nay, mỗi bên "cầu" có tới hàng chục "con dê", bởi vậy nếu "con" đầu tiên áp dụng bài học "nhường đường qua cầu" thì các con phía sau lại nhào lên dành quyền qua cầu, và con chửi "con" nhường đường nữa đó chứ ! Vì thế chưa chắc "con"/"các con" đối diện đã qua được các bác !

Hạng C
16/1/08
812
1.030
93
16
Chợ Quán :-(
blog.360.yahoo.com

vụ ni em gặp trong lúc đi off 3 miền lúc vào khu Biển Đông resort. Đường vào đang thi công nên chỉ đi được 1 xe, một bên vách núi, một bên là vực thẳm nhìn thẳng xuống biển, nhóm e đi khoảng 4 xe đang lên dốc, gần đến đỉnh dốc gặp 1 xe đi ngược chiều biển số địa phương. Có lẽ Bác í thấy tụi em biển số SG và HN nên không chịu nhường cứ lấn tới, còn bắt tụi em de xe lại xuống dốc [&:]:mad:, quá vô lý, ai đời lại de xe xuống dốc như thế này. Thương thảo một hồi vẫn không xong, thế là cả nhóm tụi em cùng xuống xe. Sự việc kết thúc khi thấy tụi em đông quá :D:D, mỗi bên nhường nhau 1 tí thế là xong [8D]

Yip
Hạng B2
21/4/08
387
1
0
43
OSCF - Viva Ghost Mode

Trích đoạn: incotech

vụ ni em gặp trong lúc đi off 3 miền lúc vào khu Biển Đông resort. Đường vào đang thi công nên chỉ đi được 1 xe, một bên vách núi, một bên là vực thẳm nhìn thẳng xuống biển, nhóm e đi khoảng 4 xe đang lên dốc, gần đến đỉnh dốc gặp 1 xe đi ngược chiều biển số địa phương. Có lẽ Bác í thấy tụi em biển số SG và HN nên không chịu nhường cứ lấn tới, còn bắt tụi em de xe lại xuống dốc [&:]:mad:, quá vô lý, ai đời lại de xe xuống dốc như thế này. Thương thảo một hồi vẫn không xong, thế là cả nhóm tụi em cùng xuống xe. Sự việc kết thúc khi thấy tụi em đông quá :D:D, mỗi bên nhường nhau 1 tí thế là xong [8D]
'
Bó tay với những thành phần vô học còn ra đường như vậy, chắc nó không học luật là xe xuông dốc phải nhường xe lên dốc. Em chắc chắn sẽ nhường đường khi đúng luật còn nếu sai luật và ảnh hưởng đến an toàn của mình thì phải ngợi đã, cứ từ từ rồi khoai sẽ dừ...

Hạng B2
21/5/07
181
0
0

Trích đoạn: Yip

Trích đoạn: incotech

'
Bó tay với những thành phần vô học còn ra đường như vậy, chắc nó không học luật là xe xuông dốc phải nhường xe lên dốc. Em chắc chắn sẽ nhường đường khi đúng luật còn nếu sai luật và ảnh hưởng đến an toàn của mình thì phải ngợi đã, cứ từ từ rồi khoai sẽ dừ...
Hình như ngược lại bác à. Nhưng cũng còn tùy tình hình đường sá cũng như xe nào tới trước nữa. Nói chung, nhường đường bây giờ thật khó. Bởi vậy mới có khẩu hiệu

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

Trích đoạn: tolikvn

Chào các bác,
Em để ý khi tắc đường ở giao lộ phần lớn là do ai cung muốn đi trước, nhao lên chặn hết lối đi, kết quả là kẹt xe. Nó rất giống như bài học "Hai con dê qua cầu" từ hồi phổ thông. Em đã nhiều lần thử áp dụng bài học rút ra là tìm cách nhường đường (nghĩa là mình dừng lại trước giao lộ, không cố chen lên) nhưng kết quả vẫn là số 0, bởi vì số lượng người nhường như mình rất ít. Mình nhường 1 tý thì người khác người ta cũng chen lên lấp chỗ trống ngay, chưa kể là mấy bác đằng sau cứ bấm còi tin tin. Cuối cùng thì em đành cũng phải cố chen mặc dù biết chắc là như thế sẽ kẹt tiếp.
Thường thì mấy vụ này chỉ giải quyết được khi có mấy anh CSGT tới.
Liệu có cách nào khác tốt hơn không nhỉ?
Em thì đề xuất các bác trong Forum chúng ta nên gương mẫu "nhường đường" trong những trường hợp như thế (ít nhất là cũng ko nên bấm còi nếu thấy người phía trước dừng lại), liệu có được ko các bác?
Tất nhiên bác nghĩ đúng, nhưng chỉ là trên... sách vở

Còn thực tế :
- bác tính nhường cho 1, hoặc vài xe thôi... nhưng cả tỉ xe khác ăn theo : bác vừa có cảm giác bị... lừa, vừa bị hàng xe sau bóp kèn (ý chửi rủa) thì bác tính sao ?
- ngoài ra, khi đang chạy, 1 xe khác (2, hay 4 bánh) đột ngột cắt đầu - khiến bác phải thắng gấp - thường thì do thèng đó mất nết - nhưng cũng có khi vì nó xin đường lâu wá mà hông ma nào cho qua - nên... cúp đại - ngẫu nhiên ngay mũi bác...

ZjN
Hạng B2
25/3/08
104
0
0

Nan giả lắm bác ah ...

Yip
Hạng B2
21/4/08
387
1
0
43
OSCF - Viva Ghost Mode

Trích đoạn: muon_mua_xe

Hình như ngược lại bác à. Nhưng cũng còn tùy tình hình đường sá cũng như xe nào tới trước nữa. Nói chung, nhường đường bây giờ thật khó. Bởi vậy mới có khẩu hiệu

Bác cứ thử tưởng tượng đang chạy con tải chất đầy hàng lấy đà mãi mới leo gần lên đỉnh dốc, gặp một thằng fi xuống, bác đạp phanh, đánh lái nhường đường cho nó liệu có hợp lý không? Hồi trước em học thi lấy bằng bị cô giáo dạy luật trick câu này nên nhớ mãi, chạy xe tải qua đèo Hải Vân cũng bị một hai phát nhường đường, đề pa gần vỡ hộp số rồi (mà toàn nhường đường cho mấy cụ xe khách đổ dốc thôi [>:]).

Last edited by a moderator: