Hạng B2
14/7/22
221
184
43
Xin chào các bác tài già, em là thành viên mới cũng là lái mới, em mới lấy bằng được vài tháng thôi.

Sau khi dùng đủ mọi biện pháp nghiệp vụ bao gồm dụ dỗ, năn nỉ, hăm dọa, tốn rất nhiều tinh và lực thì nóc nhà cũng đã đồng ý chi 800 triệu để mua xe. Nhu cầu của em thì đi làm, đi chơi vòng vòng SG, cuối tuần chở vợ con về quê khoảng 100km. Gia đình em chỉ có 4 người gồm 2 vợ chồng, 1 bé nhỏ và người giúp việc nên em dự định mua xe 5 chỗ cho tiện. Mỗi lần về quê thì em thấy xách đồ đạc lỉnh kỉnh nhiều nên 2 vợ chồng đồng ý là sẽ mua xe gầm cao.

Mấy bác tư vấn dùm em xe nào hợp lý ạ. Tiêu chí của em là chỗ ngồi rộng rãi, có thể chở được nhiều đồ.

Tài chính 800 triệu nên mua xe 5 chỗ nào với lái mới?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/1/20
138
75
28
30
800 h mua dc cả 7c cỡ nhỏ rồi bác như xl7, xpander, veloz
Nếu bác chọn 5c thì elantra, k3, altis, mg hs, mg5, ...

• Like
Reactions: anhmafia
Hạng D
16/11/20
2.581
7.664
113
37
Gầm cao 5 chỗ, lăn bánh tầm 800 quay đầu thì nhiều: Kia Seltos, Hyundai Creta, Ford Ecosportt, Mazda CX3, Cross bản base, MG ZS, HS. Nếu bác không quan trọng Nhật, Hàn thì Creta thích hợp chạy gia đình, option nhiều, động cơ đủ xài. Nếu muốn lấy xe Nhật thì cố lên tí nữa lấy Toyota Cross bản base là ngon lành.

Hạng B2
14/7/22
221
184
43
800 h mua dc cả 7c cỡ nhỏ rồi bác như xl7, xpander, veloz
Nếu bác chọn 5c thì elantra, k3, altis, mg hs, mg5, ...
7c thì dư nhu cầu quá, em cũng mới lái nên xe nhỏ gọn cho dễ ạ

Hạng B2
14/7/22
221
184
43
Gầm cao 5 chỗ, lăn bánh tầm 800 quay đầu thì nhiều: Kia Seltos, Hyundai Creta, Ford Ecosportt, Mazda CX3, Cross bản base, MG ZS, HS. Nếu bác không quan trọng Nhật, Hàn thì Creta thích hợp chạy gia đình, option nhiều, động cơ đủ xài. Nếu muốn lấy xe Nhật thì cố lên tí nữa lấy Toyota Cross bản base là ngon lành.
Em cũng đang phân vân Creta, Seltos, CX3. Ecosport thì nghe nói chuẩn bị hết bán rồi. Cross bản base bữa ra showroom hỏi giá lăn bánh gần 900tr.

Hạng D
16/11/20
2.581
7.664
113
37
Em cũng đang phân vân Creta, Seltos, CX3. Ecosport thì nghe nói chuẩn bị hết bán rồi. Cross bản base bữa ra showroom hỏi giá lăn bánh gần 900tr.
Đù, sale toy báo anh giá lạc nhiều dữ. Nếu có tiêu chí rộng rãi nữa thì CX3 loại, Ecosport ít nâng cấp đời cũ nên cũng không khuyến khích lắm. Nếu Creta không lạc thì đây là sự lựa chọn hợp lý cho gia đình. Động cơ 1.4 Turbo của Seltos thì ngon hơn 1.5 hút khí tự nhiên của Creta nhưng hộp số ly hợp kép khô của Seltos em vẫn ngán lắm, thà chọn CVT đi êm ái của Creta còn hơn. Nếu anh thuộc tuýp người điềm đạm không cần quá hổ báo trên đường thì vote Creta.

Hạng B2
14/7/22
221
184
43
Đù, sale toy báo anh giá lạc nhiều dữ. Nếu có tiêu chí rộng rãi nữa thì CX3 loại, Ecosport ít nâng cấp đời cũ nên cũng không khuyến khích lắm. Nếu Creta không lạc thì đây là sự lựa chọn hợp lý cho gia đình. Động cơ 1.4 Turbo của Seltos thì ngon hơn 1.5 hút khí tự nhiên của Creta nhưng hộp số ly hợp kép khô của Seltos em vẫn ngán lắm, thà chọn CVT đi êm ái của Creta còn hơn. Nếu anh thuộc tuýp người điềm đạm không cần quá hổ báo trên đường thì vote Creta.
Dạ cám ơn anh. Em cũng đang ưu tiên con Creta. Bên showroom báo mua phụ kiện 20tr thì giao xe liền, còn không thì tháng 9 có xe.

Hạng D
16/11/20
2.581
7.664
113
37
Dạ cám ơn anh. Em cũng đang ưu tiên con Creta. Bên showroom báo mua phụ kiện 20tr thì giao xe liền, còn không thì tháng 9 có xe.
Creta còn lạc 20tr thì thôi chịu với Hyundai. Thật sự nếu xem lên cả 7 chỗ thì prefer thêm cho anh lựa chọn Veloz của Toy hay Xpander của Mit. Động cơ thông số ngang Creta lại được 7 chỗ khi cần thiết. Veloz option an toàn ngon hơn Xpander còn Xpander cách âm, vận hành tốt hơn. Chúc anh sớm có xe thích hợp cho gia đình

Hạng B2
14/7/22
221
184
43
Creta còn lạc 20tr thì thôi chịu với Hyundai. Thật sự nếu xem lên cả 7 chỗ thì prefer thêm cho anh lựa chọn Veloz của Toy hay Xpander của Mit. Động cơ thông số ngang Creta lại được 7 chỗ khi cần thiết. Veloz option an toàn ngon hơn Xpander còn Xpander cách âm, vận hành tốt hơn. Chúc anh sớm có xe thích hợp cho gia đình
Em lái mới nên sợ 7 chỗ nó cồng kềnh quá, Xpander thì vợ em chê quá, Veloz bữa cũng nghiên cứu mà bên showroom báo lạc nhiều hơn cả Hyundai. 7 chỗ thì 2 vợ chồng em ưng con XL7 mà không biết về lâu về dài thì nó có ổn định ko.

Hạng D
16/11/20
2.581
7.664
113
37
Em lái mới nên sợ 7 chỗ nó cồng kềnh quá, Xpander thì vợ em chê quá, Veloz bữa cũng nghiên cứu mà bên showroom báo lạc nhiều hơn cả Hyundai. 7 chỗ thì 2 vợ chồng em ưng con XL7 mà không biết về lâu về dài thì nó có ổn định ko.
Bản thân mình ghét xe nào có lạc lắm nên thôi. Không biết X mà anh đi xem là bản mới hay cũ, nếu bản mới mà vk anh đã không thích thì loại luôn. Nếu là bản cũ thì anh ra showroom xem thử X mới lại do nâng cấp thân gầm và treo đi êm hơn bản cũ nhiều. XL7 thì chỉ thiếu cái phanh điện tử với auto hold mới của X và Veloz, đại lý, phụ tùng còn hạn chế ngoài ra thì mọi thứ đều ổn.