Nhân chuyện bác vndnguyen théc méc về cột cây số, em cũng thấy hay hay? Em cũng có thắc mắc là tại sao Luật giao thông đường bộ của Việt Nam lại bắt phải đi về bên phải đường? Trong khi nhiều nước khác lại bắt đi về bên trái? Quy định này dựa trên cơ sở khoa học nào không hay tuỳ thuộc vào "sở trường, sở đoản" của các nhà làm luật của mỗi quốc gia?
Bác nào biết chia sẻ cho em với.

Hạng B1
29/9/04
64
0
0
RE: Tại sao luật giao thông của mình lại bắt đi bên phải?

cái này hỉnh như cũng đã bàn lâu lắm rồi thì phải đó bác. Em chỉ nhớ là nước mình theo Pháp nên đi theo bên phải thôi.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

cái này thuộc về lịch sử bác ạ. Những nước thuộc địa của Pháp (VN...) thì đi bên phải, những nước thuộc địa của Anh (như Thai, HongKong...) thì đi bên trái. Tất nhiên có những nước không thuộc địa của ai cả thì cũng phải đi ... bên phải hoặc bên trái (có lẽ họ bắt chước :D)

Còn tại sao Anh đi bên trái, Pháp đi bên phải thì em ... chịu [8|]

Hạng B1
20/3/07
65
4
14

Chuyện Anh đi bên phải lá dó lý do: Ngày xưa người anh thường đi ngựa, mỗi lần muốn lên xuống ngựa thường phải leo lên ngựa từ phía bên trái cảu ngựa, ngựa thường cao nên muốn dễ dàng người ta thường đứng trên lề đường cao để leo lên, do phải leo bên trái ngựa nên người ta đứng ở lề đường bên trái để leo lên, sau khi leo được rồi người phi đi luôn nên dần dần thành thói quen đi bên trái, khỏi phải sang đường. Sau này làm xe hơi họ vẫn theo thói quen cũ. Còn chuyện đi bên phải của Việt Nam thì đúng là do người Pháp. Còn thực tế nước đi bên phải đầu tiên thì tôi không biết, không biết có phải Pháp là người đầu tiên hay không?

O.S.P.D
31/3/05
1.231
10
48
TP.HCM

Do Hiệp sĩ ANH và ngày nay là Cảnh sát đeo Kiếm lủng lẳng bên trái nên ANH QUỐC qui đinh đi về bên trái đường cho nó lành:D

Hạng B1
19/10/06
96
0
6
53

em từng tìm hiểu về vấn đề này và tìm được một bài viết khá hay, mời các bác tham khảo
http://en.wikipedia.org/wiki/Driving_on_the_left_or_right

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: enti

Chuyện Anh đi bên phải lá dó lý do: Ngày xưa người anh thường đi ngựa, mỗi lần muốn lên xuống ngựa thường phải leo lên ngựa từ phía bên trái cảu ngựa, ngựa thường cao nên muốn dễ dàng người ta thường đứng trên lề đường cao để leo lên, do phải leo bên trái ngựa nên người ta đứng ở lề đường bên trái để leo lên, sau khi leo được rồi người phi đi luôn nên dần dần thành thói quen đi bên trái, khỏi phải sang đường. Sau này làm xe hơi họ vẫn theo thói quen cũ. Còn chuyện đi bên phải của Việt Nam thì đúng là do người Pháp. Còn thực tế nước đi bên phải đầu tiên thì tôi không biết, không biết có phải Pháp là người đầu tiên hay không?
giải thích của bác mới được 1/4. Còn tại sao phải leo bên trái ngựa mà không leo bên phải ngựa thì bác chưa giải thích ???[8|][8|][8|]

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Thế tại sao Nhật đi bên trái[8D]

Hạng B1
6/2/07
84
1
0

Bác Enti giải thích chán bỏ xừ! Chẳng nhẽ Pháp ngày thế kỷ 15-16 nó không cưõi ngựa không dùng kiếm hả! Hay là theo bác TK16 người Pháp cữoi Renaul và dùng Ak47! heeee - Mời các bác vào wikipedia mà tham khảo!