Thảo Luận Tấm chắn gầm xe

Hạng B2
14/9/04
114
0
0
Ha noi
Nhà minh đã bác nào lắp cái tấm chắn gầm xe chưa? Xe tôi lâu ko mở nắp cabo ra thấy bụi bẩn bắn hết lên máy ghê quá. Hà nội ko biết ở đâu có bán nhỉ?

Hạng B2
30/3/05
154
1
0
Hanoi
RE: Tấm chắn gầm xe

chắc là tự làm thôi bác, tôi chưa biết ở HN chỗ nào bán (ở trên web nước ngoài thì có), bác đi xe gì vậy ?

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Bác nhí nhố cũng đi Vit.

Theo tôi thì ko cần làm tấm chắn bùn, mà nên làm hẳn tấm bảo vệ gầm máy bằng thép để có thể di đường đá mà ko lo vỡ máy.

Sau đó thì tha hồ off.

Hạng B2
30/3/05
154
1
0
Hanoi

em nghĩ chắc bác nhin ho ý muốn nói là tấm thép chắn máy và trục các đăng đó bác, chứ không phải cái chắn bùn, nó vừa chắn bùn đất lại vừa bảo vệ (khi offroad) máy & trục không bị chạm vào đá, vật cứng...
bác nhin ho có tham gia hội 4x4 với bọn em không bác ?

Hạng B2
14/9/04
114
0
0
Ha noi

Đúng rồi, ý tôi là tấm chắn gầm, máy xe đấy. Tôi thấy các site ơ nước ngoai có bán nhưng ko biết ở VN thì sao, tôi thỉnh thoảng cũng về quê nên thấy cần thiết.

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Bác Khovixe đã làm dzụ này rồi đó, mang ra gara cho thợ nó làm, bác ấy cắt tấm thép - nhưng theo tôi nếu có composite làm thì tốt hơn, chủ yếu là tránh bùn đất văng, đá văng làm bể đường ống bình xăng ... Composite làm tốt chuyện này, lỡ có va đập mạnh thì nó bể luôn chứ ko biến dạng ép ngược lên gầm xe

Hạng B2
30/3/05
154
1
0
Hanoi

em nghĩ thép dễ kiếm hơn và có vẻ dễ làm hơn. Composite có phải hỗn hợp sợi/vải thuỷ tinh và keo không bác (em không biết nói nôm na thế có đúng không :D) nễu vậy muốn làm lại phải làm khuôn (?)

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Dùng lá thép dày khoảng 2-3 mm là nhanh nhất, vì tấm chắn cũng nên có độ biến dạng nhất định khi mài lên đá.

VIP
22/5/05
1.145
2
38
Hà Nội.

Trích đoạn: vuhn2509

Dùng lá thép dày khoảng 2-3 mm là nhanh nhất, vì tấm chắn cũng nên có độ biến dạng nhất định khi mài lên đá.
em cũng đồng ý. pác cứ ra các gara bảo thợ chế cho 1 miếng, đục lỗ, bắt ốc.xong. bác nhớ chú ý chọn con ốc bắt cho phù hợp là được.

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

Thực ra tôi nghĩ ko phải ko có lý khi ở VN nhiều xe dòng trung cũng ko lắp tấm chắn gầm xe... Có thể các nhà sản xuất tính rằng vấn đề tản nhiệt quan trọng hơn các va đập có thể từ dưới gầm xe... Và tôi cũng đồng ý quan điểm này...
Nếu khoang máy thấy bẩn thì phải vệ sinh thôi bác... khi đi thì chịu khó tránh sình lầy 1 chút... đi xa về thì phải rửa xe (cả gầm, máy) ngay...
Còn nếu như là độ để đi off thì tất nhiên là ... óe cằm... :D