Thánh Nhân
21/6/05
2.414
28.203
113
53
Ngồi trong văn phòng nóng quá, chẳng có gì làm, xách cô bé làm chung ra công viên chụp vài phát. Các bác xem cho vui :D.

Máy: Canon 40D
Ống: Carl Zeiss 135/3.5 và Meyer Optik 2.8/29.

Em đang trong giai đoạn tập làm quen với máy chụp hình. Trình còi, loạt hình này là em đang làm quen với ống Carl Zeiss, đang tập lấy nét khi chụp. Bác anova bên vnphoto bán cho em cái Carl Zeiss này, khuyên em là muốn lấy nét thì để khẩu ở 3.5 (lúc này dư sáng), khi máy báo có nét rồi hãy khép khẩu vào. ISO khi chụp mấy tấm này em đều để 160.

1.
Tâp lấy nét chân dung với Carl Zeiss.

2.

3.

4.

5.

Hạng B2
1/3/07
415
3
18
Gạch đá bay kinh quá, đỡ bác tí nha cho có đồng minh.
Chế ngự được mấy cái lens MF trên body 40D không phải là không làm được:
- Lấy nét: theo em cái mount AF không đáng tin lắm, nếu thích chơi MF lâu dài bác nên thay cái Split Focusing screen hay hơn. Xoay vặn quen tay đảm bảo nét đúng trên 90% là cái chắc.
- Đo sáng: Bác chỉnh chút trong phần setting. Khỏi phải lăn tăn bù trừ bao nhiêu là vừa.

Từ hồi nào em vần khoái mấy cái lens CZ cổ lỗ sĩ này, dẹp 40D lên đời Fullframe ASLR rùi.

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
28.203
113
53
nvsag nói:
Gạch đá bay kinh quá, đỡ bác tí nha cho có đồng minh.
Chế ngự được mấy cái lens MF trên body 40D không phải là không làm được:
- Lấy nét: theo em cái mount AF không đáng tin lắm, nếu thích chơi MF lâu dài bác nên thay cái Split Focusing screen hay hơn. Xoay vặn quen tay đảm bảo nét đúng trên 90% là cái chắc.
- Đo sáng: Bác chỉnh chút trong phần setting. Khỏi phải lăn tăn bù trừ bao nhiêu là vừa.

Từ hồi nào em vần khoái mấy cái lens CZ cổ lỗ sĩ này, dẹp 40D lên đời Fullframe ASLR rùi.

Hay quá! Em có thấy bác "độ" viewfinder để lấy nét. Không biết bác nói thay Split Focusing Screen có phải là "độ" viewfinder không ah?

Về phần đo sáng, em thấy bác nói ra cái đấy em sáng mắt ra thật. Mấy hôm nay cứ canh lệnh sáng trong viewfinder mấy nấc.

Vụ gạch đá em không ngại đâu, mình kém thật tình anh em chỉ bảo thì nghe theo thôi :D

Thank bác!

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Bác chuyển sang chế độ lấy nét điểm đi bác, chụp chân dung, bác lấy nét vào mắt/răng của mẫu là OK, em thấy đa số ảnh bác lấy nét vào cây dù ...!

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
28.203
113
53
songhan nói:
Bác chuyển sang chế độ lấy nét điểm đi bác, chụp chân dung, bác lấy nét vào mắt/răng của mẫu là OK, em thấy đa số ảnh bác lấy nét vào cây dù ...!

Em toàn lấy nét điểm đấy chứ????

Cái "kỹ thuật" em chụp nó thế này :D

1. Ướm ướm chừng ánh sáng, chỉnh ISO ở 160.
2. Tốc độ cứ để 125s (có gì chỉnh sau)
3. Mở khẩu tối đa (3.5)
4. Nhắm thẳng mặt mẫu mà xoay xoay vặn vặn ống khính, đến khi máy báo bíp bíp thì khép khẩu vào sao cho thanh đo sáng trong viewfinder lệch hẳn về bên trái 3,4 nấc gì tùy (để thanh đo sáng ngay giữa thì bị cháy, dư sáng, cái ống Carl Zeiss này nó thế :D)

Theo em trải nghiệm thì ống CZ dùng mount M42, không báo nét ở khẩu nhỏ (8 - 22 là hết báo), nó chỉ báo ở tầm 3.5 đến 8 thôi. Sau khi lấy nét xong (tại khẩu 3.5), mình lại chỉnh khẩu xuống 8 hay 12 gì đó, không biết nó có bị mất nét không các bác nhỉ??? Vả lại thời gian ngắm nghía 1 tấm lâu quá nên run tay, sài manual focus chắc phải dùng tripod hả các bác???

Hạng D
26/7/07
3.865
6
38
HCM
vấn đề ở đây không phải là nét mà là chủ thể, nội dung và bố cục tấm ảnh. Bác AC xem lại nhé. em nghĩ điều đó quan trọng hơn.