Thảo Luận Chung Thắng tay bị kẹt!!!

Tập Lái
5/11/08
6
0
0
Chào các Bác!
Hôm vừa rồi rửa xe xong, để 1 tuần không đi, lúc đi trở lại xe tôi bị kẹt thắng tay. Kéo và nhả thắng tay mấy lần cũng không được. Cài số nhích tới nhích lui mấy lần thì nghe cái "rắc", rồi chạy lại bình thường... Cả ngày hôm đó thì không thấy gì nữa cả.
Nó kêu "rắc" 1 cái như thế không biết có bị gì không? Các bác nào biết vui lòng cho xin tí ý kiến tham khảo nhé.

Hạng B2
6/9/06
216
57
28
Nếu thắng sau là loại tang trống, hiện tượng này rất hay xảy ra do bố thắng gặp nước nở ra dính vào mặt trống. Còn có những trường hợp không thể nhúc nhích được phải tháo bánh xe ra để vệ sinh, nói chung là không có vấn đề gì cả. Lần sau bác cứ thế mà làm, nếu vẫn chưa được thì thử dùng búa gõ đều vào phần tang trống cho bố thắng nhả ra

Hạng C
7/9/08
540
5
18
51
xe em thắng đĩa tối rửa xe xong chạy vô nhà sáng ze ra cũng nghe một tiếng rắc. không rửa xe thì không bị.

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53
Cái vụ này đã có nhắc tới rồi, tui từng bị như vậy, sau này rút kinh nghiệm: không đi lâu ngày thì không kéo thắng tay, chỉ gài số 1, chèn bánh. Dĩ nhiên là không để chìa khoá hoặc Baby một mình trên xe, hậu quả khôn lường.

Hạng B2
18/9/08
159
4
18
HO CHI MINH
www.otosaigon.com
Chào bác
Em bị vụ này thêm thảm luôn! bị cả 02 bánh sau, trong bãi xe, phải gài số kéo lê xe ra khỏi khu vực mới mở tang trống ra và vệ sinh! sau đó em rút ra kinh nghiệm:
- Sau khi rửa xe, đi ngập nước... không kéo thắng tay!
- Nếu đậu xe lâu thì gài số và chèn bánh!
- Nếu phải kéo thắng tay thì kéo vừa đủ!
Còn trường hợp của bác thì "nhẹ" không có vần đề gì, bác yên tâm, nếu kỹ thì mở thắng ra làm vệ sinh (thổi hơi và lau tang trống)
Nếu như bị nữa em có mẹo này (chỉ dùng khi lười mở bánh chứ em không khuyến khích) "lấy độc trị độc" lấy vòi nước xịt ngượt vào tang trống trở lại!!!
Vài kinh nghiệm trao đổi với bác!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113
kia_no nói:
Nếu thắng sau là loại tang trống, hiện tượng này rất hay xảy ra do bố thắng gặp nước nở ra dính vào mặt trống. Còn có những trường hợp không thể nhúc nhích được phải tháo bánh xe ra để vệ sinh, nói chung là không có vấn đề gì cả. Lần sau bác cứ thế mà làm, nếu vẫn chưa được thì thử dùng búa gõ đều vào phần tang trống cho bố thắng nhả ra

Khi bố thắng nở hít chết vào mặt trong tambour> Nổ máy tới cho bung ra, nếu tốt thì bố còn, xấu thì bung bố có thể dán hay thay lại bố thôi, khó lòng lấy tambour hay gỏ cho bung ra, gỏ nhẹ không bung, gõ mạnh bể:D Em lâu lâu lại quên thế là đành chấp nhận..Tới luôn.

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Khi đi mưa hay mới rửa xe xong bác nên rà thắng vài lần cho bố thắng và tang trống khô thì sẽ hạn chế đáng kể vụ bố bị dính như trên.

Hạng D
15/9/08
2.077
2.263
123
Em đi về dù mưa hay ko mưa em cũng chèn bằng 04 cục gạch thẻ chắc cú lun ko sử dụng thắng tay ,khỏi lo lắng bị dính thắng. Dược cái là em để xe trong sân nhà

Last edited by a moderator:
Hạng D
KiaBinhloi nói:
Em đi về dù mưa hay ko mưa em cũng chèn bằng 04 cục gạch thẻ chắc cú lun ko sử dụng thắng tay ,khỏi lo lắng bị dính thắng. Dược cái là em để xe trong sân nhà
Chèn nhiều tốn gạch thế bác? :) Theo em thì bác chỉ cần 2 cục chèn trước và sau 1 bánh là oki roài ;)