Tập Lái
2/5/07
3
0
0
Chào các bác, e mới tậu con cam 2007, sáng nay đang chạy nó sáng đèn Maint reqd, nhờ các bác tư vấn giúp cách khắc phục. Thankssss.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi thông báo maint reqd có nghĩa là gì?

Thông báo maint reqd có nghĩa là gì?

"Maint reqd" là chữ viết tắt của "Maintenance Required" là thông báo cho thấy xe cần được bảo dưỡng. Sau một thời gian dài di chuyển, xe hiện thông báo trên táp lô báo đến thời gian bảo dưỡng định kỳ. Nếu các bác bỏ quên các đèn báo bảo dưỡng dịch vụ, chẳng hạn như đèn Maintenance Required (đèn yêu cầu bảo dưỡng), sẽ có nguy cơ làm hỏng động cơ hoặc tệ hơn là mất kiểm soát, gây ra tai nạn.

thông báo maint reqd

Làm gì khi xuất hiện thông báo maint reqd?​

Khi xuất hiện thông báo đèn yêu cầu bảo dưỡng maint reqd thì tốt nhất các bác nên mang xe đi bảo dưỡng. Đối với những bác lái xe trên đường cao tốc, nhiệt độ bên ngoài vừa phải, chủ yếu di chuyển trong thành phố hoặc đường bằng phẳng thì số km bảo dưỡng là 12.000 ~ 16.000 km. Đối với các bác lái xe miền núi hoặc địa hình, điều kiện lái xe nóng hoặc lạnh kéo dài, tải vừa phải đến nặng và kéo thường xuyên thì nên đem xe đi bảo dưỡng sau 8.000 ~ 12.000 km.

Cách đặt lại đèn maint reqd sau khi bảo dưỡng

Cách đặt lại đèn maint reqd sau khi bảo dưỡng​

Sau khi chiếc xe của các bác đã được bảo dưỡng, đèn maint reqd sẽ cần được đặt lại. Một số thợ sẽ bỏ qua việc này, điều này có thể dẫn đến việc kích hoạt đèn báo dịch vụ sớm và không cần thiết. Chỉ với vài bước đơn giản, các bác đã có thể tự đặt lại đèn maint reqd.

Bước 1: Cắm chìa khóa vào ổ điện và quay xe về vị trí ON. Không đi quá xa để khởi động động cơ.
Bước 2: Đảm bảo rằng “Trip A” đang đọc trên đồng hồ đo đường. Nếu không, nhấn nút “Trip” hoặc “Reset” cho đến khi đồng hồ đo đường hiển thị “Trip A”.
Bước 3: Nhấn và giữ nút “Trip” hoặc “Reset”. Trong khi đang nhấn giữ nút, hãy tắt xe và sau đó đưa xe trở lại vị trí “ON”, tiếp tục giữ nút.

Đồng hồ đo đường sẽ hiển thị một loạt các dấu gạch ngang xuất hiện lần lượt. Sau đó, một loạt “0” (số 0) sẽ hiển thị và kết quả đọc “Trip A” sẽ trở lại. Bây giờ các bác có thể nhả nút và hoàn thành việc đặt lại đèn maint reqd.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
cb100404 nói:
Chào các bác , e mới tậu con cam 2007 , sáng nay đang chạy nó sáng đèn Maint reqd , nhờ các bác tư vấn giúp cách khắc phục . Thanhkssss .

Đèn Maint reqd báo là cần bảo dưỡng, chắc xe bác đến hạn cần bảo dưỡng rồi.

Để tắt đèn báo này bác làm như sau:
1. Tắt công tắc điện.
2. Nhấn giữ nút reset công tơ mét.
3. Bật lại công tắc điện, và vẫn giữ nút reset cho đến khi đèn báo Maint redq tắt.
4. Khởi động động cơ, cài số và đưa xe đến trạm bảo dưỡng gần nhất.

Chúc bác thành công.

Tập Lái
2/5/07
3
0
0
milkyqh nói:
cb100404 nói:
Chào các bác , e mới tậu con cam 2007 , sáng nay đang chạy nó sáng đèn Maint reqd , nhờ các bác tư vấn giúp cách khắc phục . Thanhkssss .

Đèn Maint reqd báo là cần bảo dưỡng, chắc xe bác đến hạn cần bảo dưỡng rồi.

Để tắt đèn báo này bác làm như sau:
1. Tắt công tắc điện.
2. Nhấn giữ nút reset công tơ mét.
3. Bật lại công tắc điện, và vẫn giữ nút reset cho đến khi đèn báo Maint redq tắt.
4. Khởi động động cơ, cài số và đưa xe đến trạm bảo dưỡng gần nhất.

Chúc bác thành công.
Thanks bác milkyqh , nhân tiện nhờ các bác tư vấn gara nào ở SG uy tín giúp , em chưa có kinh nghiệm gì về vụ bảo dưởng xe , thanks .