Hạng B2
16/4/07
158
0
0
chào các Bác..em có việc gấp cần các Bác giúp em một tay !!chẳng là em đang có ý định muốn bán con Ford Mondeo 2.5 của em.Nhưng đang gặp chút rắc rối về giấy tờ..chuyện là thế này ạ!!Năm ngoái em có mua em Mondeo của một công ty ở Hà Nội.Cty đó đã viết Hóa đơn cho em rồi nhưng em lại không đi đăng ký mà vẫn để tên cty đó đi.Bây giờ có một Bác đang định mua xe của em nhưng Bác đấy lại muốn lấy tên cty của Bác ấy để đăng ký xe.và muốn em xuất lại hóa đơn đó cho cty bác đấy..(các Bác có hiểu ý em nói không ạ??).em thì không hiểu mấy cái thủ tục lằng nhằng này tí nào nên muốn hỏi các bác.với lại nếu bác nào rành mấy cái vụ này thì cho em hỏi để làm xong mấy cái thủ tục đấy thì tốn khoảng bao nhiêu tiền ạ??phải đóng những loại thuế gì???Vì hôm trước em rao xe của em là 23K nhưng em muốn bánnhanh để lấy em Camry nên em đã bớt hẳn cho Bác ấy 2k để làm thủ tục sang tên đổi chủ này...em xót con xe mondeo của em quá!!mua thì đắt mà bán thì rẻ...sao dân việt Nam mình không thương em Mondeo này nhỉ??

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam
RE: thủ tục sang tên đổi chủ...gấp gấp!!

Cty đó đã viết Hóa đơn cho em rồi nhưng em lại không đi đăng ký mà vẫn để tên cty đó đi.Bây giờ có một Bác đang định mua xe của em nhưng Bác đấy lại muốn lấy tên cty của Bác ấy để đăng ký xe.và muốn em xuất lại hóa đơn đó cho cty bác đấy..(các Bác có hiểu ý em nói không ạ??)
Dạ quá hiểu đi chứ ạ !! , trường hợp của bác có mấy cách giải quyết sau :
- Nhờ Cty cũ viết lại HĐ cho người mua xe của bác và hủy HĐ cũ đi, nhưng điều này là ..không thể !!
- Nộp 2 lần thuế trước bạ : điều này hoàn toàn có thể và ...đúng luật nhất , chưa kể bác sẽ bị phạt 2,5 T hay 3,5T gì đó vì cái ...tội để quá 30 ngày không trước bạ, sang tên !!.
Tuy nhiên với khoản down 2 K là gần 36 chai rồi còn gì nên có lẻ người mua xe lại của bác sẽ không bị thiệt gì nhiều đâu .
Chúc bác sớm li dị vợ cũ và cưới vợ mới xinh hơn ạ ! (ý quên vợ 2 xinh hơn ạ !)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/4/07
158
0
0

ui cảm ơn bác Duy siena nhiều!!em xin hỏi thêm tí nữa ạ..cái cách hai của Bác bác nói có đúng không ạ..vì em biết là muốn cty đấy đăng ký thì phải đăng ký tên em trước rồi mới bán lại cho cty đấy.rồi cty đấy sẽ đăng ký lại một lần nữa nhưng khi em đi nộp trước bạ lần một thì bên thuế có viết hóa đơn lại cho cty kia không ạ??với lại cái hóa đơn mà cty cũ viết cho em đã quá hạn gần một năm rồi.hichic!!em muôn bán đứt luôn chứ dây dưa khổ lắm.khi em quyết định bớt hẳn 2K thi em đã tính là bên mua phải chịu hết mọi thủ tục rồi.vì thực sự là em không có thời gian rỗi mà đi làm mấy cái thủ tục hành là chính đấy.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

ui cảm ơn bác Duy siena nhiều!!em xin hỏi thêm tí nữa ạ..cái cách hai của Bác bác nói có đúng không ạ.
bảo đảm đúng chứ ạ .
vì em biết là muốn cty đấy đăng ký thì phải đăng ký tên em trước rồi mới bán lại cho cty đấy.rồi cty đấy sẽ đăng ký lại một lần nữa ??
có thể tạm hiểu như vậy nhưng không phải đăng ký sang tên bác (vì đăng ký sang tên là bên ***mà ?)trước mà người mua xe của bác chịu 2 lần thuế TB .
còn bác nói
nhưng khi em đi nộp trước bạ lần một thì bên thuế có viết hóa đơn lại cho cty kia không ạ??
bác chưa đi nộp thuế TB bao giờ à ? khi làm thủ tục nộp thuế thì bên thuế sẽ xác nhận lên tờ khai đăng ký và kèm với giấy nộp tiền mà bác đi đóng ở kho bạc NN đó . bác đâu có bán gì cho thuế đâu mà đòi bên thuế viết HĐ cho bác ?? hehehehe.
với lại cái hóa đơn mà cty cũ viết cho em đã quá hạn gần một năm rồi
phạt là phạt cái ni nè bác !!
bác ở HN hay xì gòn vậy ? chúc bác vui

Hạng D

@Duy siena : Bác trả lời như cán bộ thuế ấy nhỉ , chính xác 100%:D . Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này xin cảm ơn bác nhiều .

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Nhân tiện đây cho em hỏi bác Duy luôn là em đang tính đóng trước bạ sang tên cho con Innova mới mua, đời 2006. Bác có biết thuế phải đóng là bao nhiêu không ạ? và thủ tục như thế nào mong bác chỉ luôn cho em với. Thanks bác.

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

@Duy siena : Bác trả lời như cán bộ thuế ấy nhỉ , chính xác 100%
dạ nhờ em học hỏi được từ các bác trên đây đấy chứ ạ ?? hihihihi.
em đang tính đóng trước bạ sang tên cho con Innova mới mua, đời 2006. Bác có biết thuế phải đóng là bao nhiêu không ạ? và thủ tục như thế nào mong bác chỉ luôn cho em với. Thanks bác.
- thuế phải nộp = 30.100 *85%*2% ~ 5 ..vé , do xe innova bác Sơn mua lại (sử dụng từ 1-3 năm) nên trị giá còn lại so với brandnew là 85%.
- thủ tục : bác ở quận nào thì đến Quận đó lấy 2 tờ khai TB khai vào (cái ni phát miễn phí) cùng bộ hồ sơ chính+photo gồm : Giấy mua bán xe có xác nhận, công chứng, sổ đăng kiểm, giấy đăng ký xe, hộ khẩu, CMND .
bác nộp và chờ tới lượt , nếu hợp lệ thì CB T. sẽ giao cho bác giấy nộp tiền để bác đi qua kho bạc nộp , quay về lại bác nhớ photo giấy nộp tiền và nộp lại ,....chờ chút xíu nữa !! hihihihi, cuối cùng bác sẽ nhận lại toàn bộ hồ sơ gốc ( thuế không có giữ bất cứ bản chính nào của bác cả ) và đem qua 282 đăng ký !!
chúc bác Sơn có xe mới .
P.S : bác nên nhín chút thì giờ quý báo để đi làm trực tiếp , OS không khuyến cáo qua ..cò !! hehehehehe

Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
51

Em bổ sung giá tính theo VND đây ạ:
http://www.hcmtax.gov.vn/banggia.aspx?itemid=191
Bác nhanh chân vì sắp tăng thuế trước bạ xe rồi ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Thanks bác Duy và bác lancer2005. Em hỏi là để em tự đi làm ấy chứ, nhất quyết không nuôi cò :D. À mà các bác confirm lại giùm em thuế TB xe cũ 8 chỗ thì 2% hay 5%? [8|]

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

À mà các bác confirm lại giùm em thuế TB xe cũ 8 chỗ thì 2% hay 5%?
@songnguyen : thế hồi đăng ký xe Cap là hãng làm hộ cho bác hết à ?? xe trên 7 chổ làm gì có TS 5% bác .
thuế đóng đâu có bao nhiêu !! (vì xe In 8 chổ mà ), $ bác rửa xe mới ..ngại ?? hehehehehe