Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.734
113
?Anh em nào kinh doanh BĐS trong khu dân cư hoặc ngoại thành chắc đều ít nhiều gặp thực trạng "quy hoạch treo". Một con đường, một dự án, một công trình ... có khi đã được lên kế hoạch gần 10 năm nhưng vẫn chỉ nằm trên giấy, gây biết bao khổ sở cho dân. Đợt vừa rồi em còn gặp 1 dự án "theo quy hoạch ngày XXX, thửa đất thuộc dự án dân cư YYY đã được công ty XYZ đăng ký", em google mỏi tay mà chẳng thấy thông tin gì của YYY và XYZ nên cũng chẳng hiểu dự án này thực hư là thế nào và từ "đăng ký" có nghĩa là gì

Hôm nay em đọc bài báo này http://dvt.vn/20110521071...phcm-dinh-ky-3-nam.htm

Em hi vọng với quyết định này của TPHCM thì thực trạng quy hoạch treo sẽ được giảm thiểu, mọi thứ sẽ rõ ràng hơn, tình trạng tay không bắt giặc của các CĐT sẽ được hạn chế.

Hi vọng thôi, không biết có được toại nguyện không.

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Quy hoạch ,chỉnh sửa quy hoạch theo định kỳ là mãnh đất màu mỡ để trục lợi. Mình xem quy hoạch hiện tại để mua nhưng 3 năm sau ko biết đất mình nó có biến thành cái gì khác? Em đã chứng kiến đất quy hoạch công viên biến thành đất ở và dĩ nhiên chỗ quy hoạch đất ở nào đó sẽ bù lại thành công viên. Mua đất nông nghiệp dễ bị tai họa lắm.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.416
113
Giảm còn 3 năm dễ binh bố hơn. Đỡ mất thời gian! :D

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM
Mục đích không phải là giảm "quy hoạch treo" để cho dân bớt khổ, chỉ là chiêu mới thôi.

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn
vankhanhktpn nói:
khle0102 nói:
Mục đích không phải là giảm "quy hoạch treo" để cho dân bớt khổ, chỉ là chiêu mới thôi.
Vòng xoay quy hoạch nhanh hơn (rút lại 3 năm) , cơ hội nhiều hơn.:)
Xoay vòng nhanh thì tốt rồi :p

Hạng C
12/6/09
855
7.646
93
Chừng nào khu quy hoạch "treo" chính thức có quyết định huỷ bỏ thì dân mới bớt khổ, chứ 5 năm hay 3 năm cũng chả thay đổi được gì, hết thời hạn ...lại gia hạn tiếp, cứ thế ... Nhà em bị dính cái quy hoạch "treo" gần 20 năm rồi.

Hạng B1
7/5/11
83
26
18
46
Các bác cho em hỏi 1 miếng đất nông nghiệp mà trên bản vẽ quy hoạch đề là khu dân cư mới thì có nghĩa là nó chỉ dành cho làm dự án hở? Hay là đất của mình mình tự xây nhà lên (đất nông nghiệp + thổ cư) thì cũng được duyệt là "dân cư mới" ?

12/10/07
2.603
10.462
113
Thành phố rà soát, ra chỉ thị nhưng quận có quy định riêng thì cũng thua.

Em mua 1/2 căn nhà mà tách sổ không được vì quận bảo vướng, trong khi theo luật của TP thì không vướng.
Cứ như loạn 12 sứ quân ấy.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
orange tree nói:
Các bác cho em hỏi 1 miếng đất nông nghiệp mà trên bản vẽ quy hoạch đề là khu dân cư mới thì có nghĩa là nó chỉ dành cho làm dự án hở? Hay là đất của mình mình tự xây nhà lên (đất nông nghiệp + thổ cư) thì cũng được duyệt là "dân cư mới" ?

Theo luật thì bạn không được chuyển mục đích sử dụng đất và không được xây nhà, đất này chỉ dành cho làm dự án. Nhưng luật có thể thay đổi và quy hoạch cũng luôn được chỉnh sửa.

Status
Không mở trả lời sau này.