Thảo Luận Chung Trợ lực tay lái hỏng

Hạng B2
14/12/07
122
0
16
67
www.chotroi.vn
Em xin hỏi các bác tài lâu năm KN, Khi đang chạy tốc độ cao chẳng may bơm trợ lực hỏng, lúc này không thể bẻ lái được nữa, vậy thì lúc này em phải xử lý như thế nào ???

Hạng C
21/10/07
769
2.783
123
RE: Trợ lực tay lái hỏng

Em không phải chạy lâu năm(chỉ được 6 năm), cũng chưa gặp trường hợp này bao giờ, nhưng theo ý kiến riêng thì bác nên bi2nh tĩnh, không đạp thắng gấp nếu phía trước không có gì bất thường, và từ từ cố mà bẻ nó an toàn tấp vô lề. Em đã từng thử cảm giác không có trơ lực khi cho xe tuột dốc sân mà không mở máy, tuy cứng nhưng vẫn có thể điều khiển được.

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam

Theo mình thì lúc đó xe trở thành xe không trợ lực thôi. :)

Cách đây khỏang mười mấy năm lái mấy cái xe không trợ lực cũng chạy phe phé đó bác. Xe không trợ lực mệt nhất (lái nặng nhất) là khi xe chưa lăn bánh, khi lăn bánh rồi thì cũng không đáng kể lắm.

Hạng F
14/9/04
9.907
28.650
113
Q3

Bác LPL chính xác - Bơm thì chẳng nghe hỏng cái kịt như đứt bóng đèn, nhưng e đã bị 1 lần - đứt Cu Roa trợ lực , tức là đột ngột mất trợ lực ...., xe To
Chả có vấn đề gì, giảm tốc từ từ để thích hợp cảm giác tay lái mới, thế là vẫn vi vu ....
Khổ cái là dây belt này chung với AC, nên đổ mồ hôi tí chút thui

ps . tui cũng hổng phải tài lâu năm nhe[8D]

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS

Hình như không phải đâu bác, xe cũ Công ty em bị một lần, chiếc nissan chim xanh, đang đi đến đoạn cầu ông bố thì đột nhiên lao qua lề phải, may bác tài thắng kịp chứ không xuống ruộng rồi, lúc đó đường Bình dương còn vắng lắm. Sau này bác tài nói do bị hư cái bơm dầu trợ lực tay lái làm bó luôn tay lái. Em không hiểu rõ lắm về chuyện này, bác sĩ ơi vào giải thích cho anh em với ạ.

Hạng F
14/9/04
9.907
28.650
113
Q3

Trợ lực - tức là nó phụ bác tí :DCoi chừng xe Blu của bác vovinam có vấn đề khác ( lệch lái, khi có trợ lực nhìu khi triệu chứng nó nhẹ hơn )

Hạng B1
25/6/08
60
0
0
37
Hà Nội

Trích đoạn: Motion

Em xin hỏi các bác tài lâu năm KN, Khi đang chạy tốc độ cao chẳng may bơm trợ lực hỏng, lúc này không thể bẻ lái được nữa, vậy thì lúc này em phải xử lý như thế nào ???
Mất trợ lực chứ có phải khóa cổ đâu mà ko lái được hả bác. Xe em mới bị đứt dây coroa hôm qua.
Đi chậm thì hơi nặng chút chút. Đi càng nhanh thì càng nhẹ (dù ko bằng có trợ lực)
ko vấn đề gì đâu bác ạ

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Bánh xe còn lăn tay lái còn làm việc tuy có nặng hơn tí thôi. Bác cứ thử tắc máy (xem như ko trợ lực) leo lên lái với mấy người đẩy phía sau là biết ngay mà. Chỉ sợ gãy cổ mất lái thôi.

Hạng B2
14/12/07
122
0
16
67
www.chotroi.vn

Không biết các xe khác thế nào chứ con Cap thì lúc nổ máy tay lái nhẹ vô cùng lấy ngón tay cũng điều khiển được, nhưng khi tắt máy thì không thể bẻ được lái , rất nguy hiểm khi bánh lái hướng trái hoạc hướng phải mà lúc này hỏng bơm[&o]