Hạng B2
18/10/13
113
55
28
bình dương
Em vừa lay 1 em morning 2011, mua lại xe củ, chạy đuoc 22k km (mua bên anycar bình triệu). E thì mới biet chạy xe thôi, e test thử đô hao xăng thì thấy 100km là hao hết 10 lít (so tự động), e ở Thủ Dầu Một - Bình Duong, đuong xá thì k đông cũng k vắng, tốc đô e đi trung binh là 40 - 50km/h. Như vây xe e có hao xăng lắm k. E cần kiem tra lại gi cho đỡ hao (e chã biet gi ve xe). Vắng đề nữa là xe e có tiếng kiêu ót ét khi chạy (cảm giác giống kiếng nó kiêu), qua mấy cái rờ giảm tốc là nó kiêu rõ hơn, đạp thắng chân nó cũng kieu lớn hơn tí (tieng ot et nay nghe kho chiu kinh), e cần đem xe đi kiem tra gi. Với xe e lúc đề ba tiếng may nghe lớn quá, k biet là tại xe e nó bi gì hay tại dòng xe này nó vậy nữa. Mấy Bác nào biet bệnh e nó thì tư vấn dum e đi. À, e có nên đem e nó di dán cach âm k (chỗ e hỏi nó báo giá 2tr), lót sàn 400k. E cảm ơn mấy Bac nhiều lém. Gân têt làm con xe cỏ đi têt mà vậy cũng mệt thiêt.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
51
Ô Cấp
Hi bác nhoé….:D
Vấn đề kêu cót két thì có nhiều nguyên nhân, phải tìm kỹ mới ra được ạ - cái có thể làm ngay là bôi trơn bản lề cửa, móc khoá và thanh hạn chế hành trình cánh cửa, nếu ko hết thì tiếp tục nghe ngóng….Chỉ can bác đừng làm 3 cái cách âm, cách iếc làm gì hết, tiền mất tật mang ạ. Vụ tốn xăng thì bác cứ chạy vài chục ngàn km tự nhiên nó hết tốn thui….vì mình mới lái nên sẽ tốn hơn 1 chút, sau này chạy ngon sẽ đỡ hơn….:) (Xe trong tình trạng KT tốt)
Xe thì ko biết người ta thay nhớt lúc nào, nhưng mua về mình thay mịa nhớt mới/lọc mới cho yên tâm bác ạ….thay xong có khi thấy máy êm ru luôn thì bỏ mịa!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/12
4.196
13.607
113
Bac nên đem vào hãng để kiểm tra thay thế vài món như : nhớt, lọc nhớt, lọc động cơ..... Thay thêm 2 dây curoa, và sợi dây ga là đạp ga nhẹ hều lun á bác, không sao đâu dòng này lành lém, em đang phi 1 em NewMN 2011 giống bác đây

Hạng C
7/3/13
666
31
28
36
Về vấn đề tiếng kêu thì bác nên đến hãng kiểm tra, có rất nhiêu nguyên nhân, mình phỏng đoán ko ra lỗi đâu ạ.

Còn vấn đề hao xăng, nhiều lúc bác quen đi số sàn qua số tự động, nhấn giữ ga liên tục thì sẽ tốn hơn chút. Em cũng thấy có nhiều bác gặp chuyện này rồi, nhưng đi quen chân ga rồi thì sẽ đỡ tốn rất nhiều. Morning là xe nhỏ nên bác cứ đạp rồi dùng trớn chạy, chứ đừng ham chạy nhanh mà nhồi ga, sẽ hao rất nhiều đó

Hạng B2
26/11/13
343
35
28
43
Nghe lời bác Gà nha bác chủ. Còn bác Chim nữa, đợi chút vào.

Chim đâu..hú hú

Hạng B2
18/10/13
113
55
28
bình dương
Thank tat ca may Bac đa tư vấn cho e. Vậy xe morning số tự động minh phải chạy sao cho đúng cach ạ. Đạp ra len roi cho nó chạy trớn chứ không dạm ra liên tuc hả? Cách âm k ăn thua hả mấy Bác. À, chân ga xe e sao nó hơi sượng sượng sao đó, đap ga giat giat. Xe e mua lai chỗ anycar, họ noi kiểm tra va thai lọc nhớt va nhớt roi moi giao xe nên chắc cung k cần đi lam lai ha may Bac.

Last edited by a moderator:
Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
51
Ô Cấp
Cutin2013 nói:
Thank tat ca may Bac đa tư vấn cho e. Vậy xe morning số tự động minh phải chạy sao cho đúng cach ạ. Đạp ra len roi cho nó chạy trớn chứ không dạm ra liên tuc hả? Cách âm k ăn thua hả mấy Bác.
Khởi hành dứt khoát, từ vị trí đứng im làm 1 phát cho nó lên số 2, xong buông nhẹ chân ga, làm 1 phát nữa cho nó lên số 3, rồi bắt đầu đều ga cho nó chạy ạ….Nói chung ko có khó, chỉ cần chạy khoảng chục ngàn km là ok à….Cách âm đừng có làm nhóe bác, chả ích lợi gì, ôm cái bực vào người đó……hi hi….

Hạng C
26/3/13
748
112
43
Các bác cho em hỏi xe chạy bao nhiêu K km thì thay dây ga. Thanks.

Hạng C
7/3/13
666
31
28
36
Bác chạy quen thì sẽ nghiệm ra thôi ạ. Như em thì em vào ga từ từ, đủ tốc độ thì nhả, cho xe chạy theo quán tính, lâu lâu nhấp vào để giữ tốc độ ổn định, tránh nhấp ga mạnh hoặc để tốc độ xe thấp quá rồi mới đạp để xe phải hút xăng tăng tốc