Hạng D
25/12/12
1.607
631
113
Vi phạm trong tình huống bất khả kháng có bị xử lý?</h1>
02/08/2013 - 10:06
Hỏi: Tôi đang điều khiển ô tô tải trên đường, xe của tôi vẫn đang lưu thông đúng phần đường, đúng tốc độ quy định thì bỗng nhiên một người đi xe đạp cùng chiều đột ngột rẽ trái để sang đường. Trong tình huống bất khả kháng này, nếu tôi đi thẳng sẽ đâm vào người đi xe đạp xảy ra tai nạn giao thông, nên tôi đánh xe sang bên trái thì lại vi phạm lỗi sai làn đường. Trong trường hợp này, tôi có bị xử lý không?

Dương Minh Thắng
(Chuyên Mỹ, Phú Xuyên, Hà Nội)

Trả lời: Luật GTĐB quy định, đối với người tham gia giao thông, điều khiển các loại phương tiện trên đường bộ phải chấp hành nghiêm pháp luật về trật tự an toàn giao thông đường bộ.

Trong tình huống cụ thể này, bạn đang điều khiển phương tiện lưu thông trên đường bộ, buộc phải đánh lái xe ô tô sang bên trái chiều đường xe đang chạy để tránh xảy ra TNGT. Và khi bị CSGT dừng xe kiểm tra, xử lý, bạn cần phải trình bày rõ tình huống trên để cán bộ, chiến sỹ CSGT đang làm nhiệm vụ biết và xem xét đây là lỗi khách quan. Nếu không xử lý tình huống như trên thì có thể sẽ xảy ra tai nạn giao thông gây hậu quả nghiêm trọng.

Trong trường hợp này, cán bộ, chiến sỹ CSGT đang thực hiện nhiệm vụ cần phải xem xét tình huống cụ thể trên và có thể thông cảm, linh động, nhắc nhở bạn mà không xử lý vi phạm.

Thượng tá Hoàng Văn Dũng
(Phó trưởng Phòng CSGT, Công an tỉnh Lào Cai)
Theo GTVT

http://news.otofun.net/Phap-ly-18/-Vi-pham-trong-tinh-huong-bat-kha-khang-co-bi-xu-ly---1644.ofn

Last edited by a moderator:
Tập Lái
27/8/12
36
0
0
36
Hôm bữa em đi xe 2B trên đường Kinh Dương Vương hướng từ Q6 ---> Bình Tân, em đang đi làn xe 2B đúng theo qui định, đoạn này có 3 làn bỗng ơ làn giữa có a xe bus signal phải tấp vào trạm thế là em phải né ra làn giữa để vượt qua xe bus, vừa qua hết xe bus em gặp ngay đám XXX thì có 1 anh XXX ra chĩa cạp vào mặt em ngoãy ngoãy em vào. Em cũng thanh minh và giải thích như trong bài của bác chủ đây, và sau một hồi tranh luận và em không làm hư XXX thì XXX cho em ngay 1 cái BB với cái tội danh trên trời " Không tưởng " là vượt trái xe ô tô. em đọc BB xong em muốn té xỉu vì lúc đó gần 12h trưa nắng nóng như đốt. Vì tình hình em lúc đó cũng đang bận nên em không làm phiền phức và em ký đại cho xong, khi ký xong em quay ra hỏi lại sao XXX tại sao em theo luật thì em điều khiển xe đi không đúng phần đường theo qui định sao a lại cho em cái tội vượt trái ô tô là thế nào? XXX trả lời còn khó đỡ hơn nữa: tại lúc nãy mày nói mày chạy như vậy. Em không hiểu " não " XXX mình tới đâu nữa!
Và hôm sau cầm BB đi đóng phạt còn nhiều chuyện bi hài hơn nữa hôm nào em sẽ post 1 bài cho mấy bác!!

Hạng D
10/10/11
3.772
753
113
Em đã gặp trường hợp này rồi ngay vòng xoay trước chợ An Đông. Lúc tránh xe đạp tự tắt xi nhan thế là gặp ngay xxx, nhưng ko dễ ...xxx em nhé.

Hạng D
11/6/11
1.166
2.178
113
TGHUONGQUE nói:
Hôm bữa em đi xe 2B trên đường Kinh Dương Vương hướng từ Q6 ---> Bình Tân, em đang đi làn xe 2B đúng theo qui định, đoạn này có 3 làn bỗng ơ làn giữa có a xe bus signal phải tấp vào trạm thế là em phải né ra làn giữa để vượt qua xe bus, vừa qua hết xe bus em gặp ngay đám XXX thì có 1 anh XXX ra chĩa cạp vào mặt em ngoãy ngoãy em vào. Em cũng thanh minh và giải thích như trong bài của bác chủ đây, và sau một hồi tranh luận và em không làm hư XXX thì XXX cho em ngay 1 cái BB với cái tội danh trên trời " Không tưởng " là vượt trái xe ô tô. em đọc BB xong em muốn té xỉu vì lúc đó gần 12h trưa nắng nóng như đốt. Vì tình hình em lúc đó cũng đang bận nên em không làm phiền phức và em ký đại cho xong, khi ký xong em quay ra hỏi lại sao XXX tại sao em theo luật thì em điều khiển xe đi không đúng phần đường theo qui định sao a lại cho em cái tội vượt trái ô tô là thế nào? XXX trả lời còn khó đỡ hơn nữa: tại lúc nãy mày nói mày chạy như vậy. Em không hiểu " não " XXX mình tới đâu nữa!
Và hôm sau cầm BB đi đóng phạt còn nhiều chuyện bi hài hơn nữa hôm nào em sẽ post 1 bài cho mấy bác!!
Post luôn đi bác, em tò mò quá. Lỗi này ngộ ghê

Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
Cái này tuỳ cách ứng xử của ta với GT và bản chất của mỗi anh GT nữa...

Hạng C
10/10/08
763
781
93
SG
"Trong trường hợp này, cán bộ, chiến sỹ CSGT đang thực hiện nhiệm vụ cần phải xem xét tình huống cụ thể trên và có thể thông cảm, linh động, nhắc nhở bạn mà không xử lý vi phạm."
Thượng tá Dũng trả lời như vậy, theo trình độ giới hạn của em thì phải hiểu là: lần này anh được thông cảm và nhắc nhở có nghĩa là anh vẫn sai. Vậy lần sau gặp trường hợp như vậy nữa thì anh phải xxx thẳng vào chiếc xe đạp kia thì mới đúng phải không ta?
Em loại thừ trường hợp người hỏi thắng kịp. Vì khi đã thắng kịp thì không cần phải tránh sang làn đường khác.

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
Nói chung có Camera hành trình mới cải được, còn k thì xxx nói, Tao k thấy người đi xe đạp, tao chỉ thấy mày lấn tuyến à , bó tay

Hạng B1
24/7/13
86
19
0
34
Phat hay khong tuy thuoc vao may anh xxx, con nguoi chu dau phai cai may. Giet nguoi ho con lam vo toi duoc ma. An cap con ga bi phat 2 nam tu.......