Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Việt Nam có bao nhiêu đèo đường bộ và các bác đã vượt được bao nhiêu con đèo rồi?

Trên con đường xuyên Việt, mình rất ấn tượng với những con đèo ngoằn nghèo và hùng vĩ. Không được đi nhiều nên không dám múa với các bác, nhất là các bác ngoài Bắc. Mời các bác chia sẻ về các con đèo ở Việt Nam mà mình đã vượt qua

Những con đèo và hầm đường bộ (thay cho đi đèo) mình đã từng đi qua, nghe tên toàn là những con đèo khiêm tốn

1. Đèo Lò Xo (Địa phận Kon Tum và Quảng Nam)
Việt Nam có bao nhiêu đèo đường bộ và các bác đã vượt được bao nhiêu con đèo rồi?

2. Hầm Hải Vân (Địa phận Đà Nẵng và Huế)

3. Đèo Phước Tượng và đèo Phú Gia (Thừa Thiên Huế). Hai đèo này ngắn nhưng ở Huế núi non rất đẹp và thấy đường sắt chạy ở dưới

4. Hầm Đèo Ngang (địa phận Quảng Bình và Hà Tĩnh)

5. Đèo Cù Mông (địa phận Bình Định và Phú Yên). Hồi mình đi đêm qua đây, đường rất đẹp và dễ đi. Buổi tối dừng lại 1 quán ăn cơm ngay trên đèo

6. Đèo Chuối (huyện Đạ Huoai, Lâm Đồng). Thấy báo đường quanh co nhưng kỳ thực chạy chả thấy gì

7. Đèo Bảo Lộc. Mấy con xe động cơ dưới 1.5 thì hơi vất vả

8. Đèo Dran ở Đơn Dương, Lâm Đồng

9. Đèo Nước Ngọt ở Vũng Tàu, con đèo chắc mình nghĩ là ngắn nhất. Chừng 500m. Con đèo này là chỗ đẹp nhất trên con đường ven biển ở Vũng Tàu

Còn nhiều con đèo đã đi qua mà không nhớ vì không biết hoặc quá ngắn

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Em hay đi ĐL nên thôi liệt kê trước các con đèo ở ĐL hoặc nối ĐLvà các tỉnh/thị trấn khác như :
  • Đèo Gia Bắc
  • Đèo Tà Nung
  • Đèo Lộc Bắc
  • Đèo B40
  • Đèo Lộc Nam
  • Đèo Prenn
  • Đèo Mimosa
  • Đèo Đại Ninh
  • Đèo D'ran
  • Đèo Ngoạn Mục
  • Đèo Khánh Lê
  • Đèo Phú Sơn (QL27)
  • Đèo Khánh Sơn
Ngoài ra có đèo Phú Hiệp ko biết có được gọi là đèo ko ? Mấy đèo em kể trên này thì loại trung bình chứ ko đủ tiêu chí ngoằn ngoèo hùng vĩ nhưng đi cũng thú vị.
Mai em kể tiếp đèo Tây Nguyên.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
QL20 đèo Chuối hay Phú Hiệp chỉ là mấy con dốc thì đúng hơn, còn đèo Nước Ngọt Long Hải chỉ là khúc cua thôi, kiểu như đèo Mẹ bồng con ở Suối Tre.
Trước giờ ấn tượng nhất là đèo Hải Vân 75, mưa, đẫm mồ hôi và nước mắt.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
QL20 đèo Chuối hay Phú Hiệp chỉ là mấy con dốc thì đúng hơn, còn đèo Nước Ngọt Long Hải chỉ là khúc cua thôi, kiểu như đèo Mẹ bồng con ở Suối Tre.
Ủa sao có nước mắt nửa B6 ?

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Đi DL thì còn đèo Tà Pứa nhưng em chưa đi nên chưa kể.
Tay Nguyên em đi ít hơn, nhớ đến đâu ghi đến đó thôi:
  • Đèo Phựơng Hoàng
  • Đèo Chuối QL27
  • Đèo Lò Xo
  • Đèo Violak
  • Đèo Mang Yang
Còn hầm thì có 2 hầm A Roàng trên đường HCM.
Xa hơn thì em đi HCM nhánh Tây có :
  • Đèo Sa Mù
  • Đèo Khu Đăng
  • Đèo U Bò
  • Đèo Pê Ke
Miền Trung thì em cũng đi mấy cái đèo nừu bác chủ, bổ sung thêm đèo Lộ Diêu ở Bình Định.
Chừng nào nhớ thêm em kể tiếp

Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
"Trước đây nó là đèo, sau làm đường nắn nó lại, mở rộng ra nên không còn cảm giác đèo mấy nữa. Tương tự như đèo Mẹ Bồng Con ở Long Khánh, Đồng Nai vậy bác"
(trích lời 1 bác giống y chang như B6 nói :p)

• Like
Reactions: PMH82