Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Em mua xe cuối tuần này, các bác tư vấn gấp 2 trường hợp:

1. Chủ xe hiện tại mua lại xe của một người khác đã ký hợp đồng công chứng nhưng chủ xe mới chưa sang tên trước bạ, nay bán lại cho em, vậy em cần phải làm thủ tục như thế nào?

2. Nếu em mua lại xe của một công ty, ngoài giấy Đký xe, sổ đăng kiểm, hóa đơn VAT thì cần gì nữa?

Em chưa có hộ khẩu ở SG, có lẽ đến gần cuối năm thì em mới làm xong, trong thời gian bao lâu thì em có thể kéo dài thời gian chưa sang tên từ khi em ký hợp đông công chứng hoặc nhận xuất hóa đơn VAT của công ty?

Các bác vui lòng tư vấn theo đúng luật để em yên tâm. Cám ơn nhiều.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
RE: Vướng mắc thủ tục sang tên trước bạ xe cũ

Cứ để giấy tờ xe mang tên chủ cũ chạy cho đến khi nào bác có hộ khẩu SG rồi tính tiếp.

Hạng B2
25/2/07
217
0
0
49

1 : yêu cầu người bán xe cho bác làm lại hơp đồng công chứng từ chủ xe sang tên bác ( lưu ý k làm giấy bán xe mà làm giấy ủy quyền cho bác toàn quyền quyết định bán , cho ....vv )
2 : nếu xe đăng ký tên công ty thì cần những loại giấy như bác đã kê công thêm quyết định thanh lý do giám đốc cty ký

Hạng B2
25/2/07
217
0
0
49

Trích đoạn: GILI

Em chưa có hộ khẩu ở SG, có lẽ đến gần cuối năm thì em mới làm xong, trong thời gian bao lâu thì em có thể kéo dài thời gian chưa sang tên từ khi em ký hợp đông công chứng hoặc nhận xuất hóa đơn VAT của công ty?

Các bác vui lòng tư vấn theo đúng luật để em yên tâm. Cám ơn nhiều.

trường hợp bác muốn kéo dài thời gian sang tên đối với hình thức xe cá nhân thì dùng giấy ủy quyền ( bảo họ làm luôn 10 năm ) là yên tâm
Đối với xe công ty TNHH thì đa số họ thích kéo dài thời gian sang tên ( thời gian càng lâu giá xuất HĐ càng thấp ) nhưng bác phải cẩn thận vì nếu cty phá sản thì bác gặp rất nhiều phiền phức đấy

Hạng D
6/4/05
3.606
2.255
113

Bác có mẫu giấy ủy quyền này ko cho em cái, em mua xe của người quen cũng chưa sang tên, có cái giấy này dù sao cũng chắc ăn hơn.

Cám ơn bác!
Trích đoạn: linhmazda3

1 : yêu cầu người bán xe cho bác làm lại hơp đồng công chứng từ chủ xe sang tên bác ( lưu ý k làm giấy bán xe mà làm giấy ủy quyền cho bác toàn quyền quyết định bán , cho ....vv )
2 : nếu xe đăng ký tên công ty thì cần những loại giấy như bác đã kê công thêm quyết định thanh lý do giám đốc cty ký

Hạng B2
25/2/07
217
0
0
49

Trích đoạn: dennis

Bác có mẫu giấy ủy quyền này ko cho em cái, em mua xe của người quen cũng chưa sang tên, có cái giấy này dù sao cũng chắc ăn hơn.

Cám ơn bác!

Bác và chủ xe trong giấy đăng ký ( 2 vợ chồng ) lên phòng công chứng người ta soạn cho rồi ký trước mặt công chứng viên ở đó có mẫu sẵn trong máy tính chỉ việc điền tên thôi nhanh lắm , mình ko tự làm được đâu

Hạng B2
22/2/08
162
69
28

Trích đoạn: linhmazda3

Cám ơn bác đã tận tình trả lời. Em có thêm 2 câu hỏi nữa:

1. Vậy với giấy ủy quyền này là đủ hợp lệ để nộp hồ sơ trước bạ sang tên cho em khi em đã có hộ khẩu mà không cần chủ xe cũ(đứng tên trên giấy ĐK xe) đúng không? Trong lúc làm giấy ủy quyền, có cần phải hủy hợp đồng bán xe công chứng cũ từ chủ xe cũ sang người bán xe không?

2. Nếu mua xe công ty, để kéo dài thời gian sang tên thì phải yêu cầu họ làm gì?

Em chỉ cần kéo dài thời gian tối đa là 5 tháng thôi.