Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
6/4/09
372
53
28
E có sự việc này bức xúc, muốn chia sẻ cùng các Bác:
E làm đơn cam kết có 1 căn nhà duy nhất, trong đơn có phần xác nhận chữ ký. Trước hết E ra Phường gần nơi làm việc để xin xác nhận, ( Phuong DK, Q1) Phường này chỉ về Phường đăng ký hộ khẩu thường trú , E chạy về phường ĐKHK thường trú ( P5,GV) Sau 1 hồi yêu cầu phải có bản copy Giấy CNQSHND, HĐ Mua bán.. CMND.. Mấy chú ở đây phát hiẹn căn nhà E ở phường khac ( P3, GV), nói E chạy qua P3. Nóng máu chưa,.....
Hên sao, qua P3, không cần giấy tờ gì cả, chỉ cần CMND, Ký trước mặt nhân viên Phường, sau đó họ xác nhận chữ ký đúng là của ông :: :: , vậy là xong.
E không hiểu hiện nay mà vẫn còn thủ tục hành chính, & nhiều nhân viên cấp Phường vẫn chưa nắm rõ luật pháp , hành E mất công chạy tới chạy lui. Vậy còn gì là thống nhất luật?
Vậy nên việc đi làm TTHC vẫn còn rất nhiều chuyện HÊN XUI, trước khi ra khỏi nhà chắc phải tâm niệm, cầu khẩn....

12/10/07
2.603
10.462
113
Bà xã em có bạn học thời thò lò mũi làm trên phường nên cái vụ chứng nhận chỉ có một căn nhà này em làm mấy lần rồi mà vẫn nhanh :)

Hạng B2
16/11/06
233
2
18
44
đôi lúc em muốn chi 1 ít cho nhanh nhưng lại chẳng biết làm sao cho đúng ý. Chán cái sự giấy tờ

Hạng B2
19/8/08
188
1.225
93
Tân Phú - HCM
sense.vn
Về luật: cam kết là tự do cá nhân, bác có thể thực hiện việc cam kết ở bất cứ UBND phường nào trong thành phố với điều kiện hộ khẩu thường trú trong thành phố.

Thực tế: trong các trường hợp mình đã thực hiện, chỉ có 1 trường hợp mình cho khách được tự do cam kết ( thường trú Tân Phú nhưng qua Tân Bình ký ).

Trường hợp của bác: dù BDS ở đâu cũng đều phải về nơi đăng ký thường trú / tạm trú để thực hiện chứng thực cam kết. Việc phường 5 không thực hiện mà chuyển bác qua phường 3 để chứng thực là sai. Chính bản thân mình từng bán nhà ở Tân Phú nhưng đều ký cam kết bất động sản duy nhất ở Tân Bình.

Tóm lại: về nơi đăng ký thường trú / tạm trú là chắc ăn nhất. Phường 5 nơi bác thường trú quá chuối!

Last edited by a moderator:
23/10/06
14.657
5.149
113
CHUNLI nói:
E có sự việc này bức xúc, muốn chia sẻ cùng các Bác:
E làm đơn cam kết có 1 căn nhà duy nhất, trong đơn có phần xác nhận chữ ký. Trước hết E ra Phường gần nơi làm việc để xin xác nhận, ( Phuong DK, Q1) Phường này chỉ về Phường đăng ký hộ khẩu thường trú , E chạy về phường ĐKHK thường trú ( P5,GV) Sau 1 hồi yêu cầu phải có bản copy Giấy CNQSHND, HĐ Mua bán.. CMND.. Mấy chú ở đây phát hiẹn căn nhà E ở phường khac ( P3, GV), nói E chạy qua P3. Nóng máu chưa,.....
Hên sao, qua P3, không cần giấy tờ gì cả, chỉ cần CMND, Ký trước mặt nhân viên Phường, sau đó họ xác nhận chữ ký đúng là của ông :: :: , vậy là xong.
E không hiểu hiện nay mà vẫn còn thủ tục hành chính, & nhiều nhân viên cấp Phường vẫn chưa nắm rõ luật pháp , hành E mất công chạy tới chạy lui. Vậy còn gì là thống nhất luật?
Vậy nên việc đi làm TTHC vẫn còn rất nhiều chuyện HÊN XUI, trước khi ra khỏi nhà chắc phải tâm niệm, cầu khẩn....

Thấy bác nói là hiểu ngay cái bệnh của các cán bộ phường, mấy chú này chẳng hiểu thủ tục hành chính và công việc của mình là gì nên phán bậy phán bạ :mad: Gặp em là em ngồi lên thẳng chủ tịch phường cự liền! he he Làm việc mà không tư duy nên nó vậy đó!

Hạng D
11/5/09
1.048
3.008
143
Vụ bác đến phường nới bác làm việc ở quận 1 xác nhận thì cái sai là bác rồi. Nó chỉ về phường nơi bác đăng ký hộ khẩu là đúng. Còn UBND phường 5 chỉ bác qua phường 3 (nơi có căn nhà) để xác nhận thì lại là cái sai của UBND phường 5. Bác chủ cho hỏi riên chút, cài này đề miễn thuế TNCN khi bác nhà phải không bác? Không biết giờ áp dụng cái này co nhiều không?

Hạng B2
6/4/09
372
53
28
Bác tham khảo cái này :
Căn cứ Khoản 2, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân, thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất là thu nhập được miễn thuế.

phamtan nói:
Vụ bác đến phường nới bác làm việc ở quận 1 xác nhận thì cái sai là bác rồi. Nó chỉ về phường nơi bác đăng ký hộ khẩu là đúng. Còn UBND phường 5 chỉ bác qua phường 3 (nơi có căn nhà) để xác nhận thì lại là cái sai của UBND phường 5. Bác chủ cho hỏi riên chút, cài này đề miễn thuế TNCN khi bác nhà phải không bác? Không biết giờ áp dụng cái này co nhiều không?

Hạng B2
6/4/09
372
53
28
Em nói thiệt với các Bác, ( xin lỗi mấy bác là ở Phường nhé) Mấy chú Tư pháp ở Phường cần phải huấn luyện, trao dồi kiến thức pháp luật mỗi tháng 1 lần,
Còn nếu không thì vào OS mà đọc nhé :

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định 79/2007/NĐ-CP thì thủ tục chứng thực chữ ký được thực hiện như sau:
- Cá nhân yêu cầu chứng thực chữ ký của mình phải xuất trình các giấy tờ sau đây:
+ Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc giấy tờ tuỳ thân khác.
+ Giấy tờ, văn bản mà mình sẽ ký vào đó.
- Người yêu cầu chứng thực phải ký trước mặt người thực hiện chứng thực.
- Người thực hiện chứng thực phải ghi rõ ngày, tháng, năm chứng thực; địa điểm chứng thực; số giấy tờ tuỳ thân của người yêu cầu chứng thực, ngày cấp, nơi cấp; chữ ký trong giấy tờ, văn bản đúng là chữ ký của người yêu cầu chứng thực; sau đó ký và ghi rõ họ, tên và đóng dấu của cơ quan có thẩm quyền chứng thực.

----
2. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:
a) Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản bằng tiếng Việt;
b) Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản bằng tiếng Việt.
Chủ tịch hoặc Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện chứng thực các việc theo quy định tại khoản 2 Điều này và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã.

-----
Mấy bác cần chứng thực chữ ký thì đi phường nào cũng được,
@ phamtan : Mình không sai đâu nhé,

Status
Không mở trả lời sau này.