Hạng B2
16/5/05
136
0
0
40
Các bác ở trên này có ai có kinh nghiệm xài Laptop cho em biết dùng Pin thế nào cho bền. Có người thì bảo ở nhà thì cứ cắm Adapter dùng, 1 tuần dùng Pin 1 lần đến cạn rồi lại xạc. Rồi khái niệm xả pin là thế nào.

Hạng D
15/8/04
1.219
0
36
RE: Xài Pin Laptop thế nào cho bền?

Dùng từ xả pin chưa thoát hết nghĩa, fải dùng từ "calibrate battery" (định lại dung lượng của pin). Bác google từ này ra kèm theo hãng sản xuất máy của bác sẽ ra hướng dẫn.

Nhưng em thấy có vẻ pin bền hay ko phần nhiều là do nhà sản xuất. Pin máy của em theo thiết kế là 48000 mWh. Cả năm vừa rồi em dùng bét nhè, cắm AC vào bất cứ lúc nào có thể, lung tung cả lên mà đến giờ xem lại dung lượng pin khi sạc đầy vẫn đạt 46680 mWh, nghĩa là pin kém đi chả đáng kể gì :)

Last edited by a moderator:
A1
14/12/03
2.555
4.305
113

Khi bác cắm xạc đầy thì lậtt ngược máy tính lại, rút cục pin ra, xài bét nhè bác ạ.

Hạng F
14/9/04
9.907
28.607
113
Q3

Lấu lâu bác cũng nên xả pin, rút adapter ra , nhớ chọn Hibernate....

Hạng B2
16/5/05
136
0
0
40

Thanks các bác đã chỉ giáo!:)

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam

Em thấy hầu hết pin của laptop chỉ dùng được sau 1 năm là khả năng tích điện kém hẳn.Lúc mới có thể dùng pin đến 3h nhưng sau 1 năm thì chưa đầy 1h.Em nghe có người bảo là khi dùng laptop thì nạp cho pin đầy 100% thì bỏ adapter ra,dùng đến khi nào sắp hết pin thì lại cắm nó vào chứ cắm adapter liên tục pin nó sẽ bị chai hay trai gì đó.Chẳng biết nghe ai bây giờ:mad:

LX confirmed
Hạng B2
22/6/05
350
1.500
93

Theo ngu ý của em thì pin máy tính chủ yếu có 2 lọai:
1. Ni-Mh (hoặc lọai) Ni-Cd: phổ biến cách đây 5, 6 năm. Có đặc tính nhớ: ví dụ pin xả còn 1/2, nếu xạc đầy thì sau một số lần, pin chỉ còn dùng được đến 1/2 dung lượng. Vì vậy, với loại pin này thỉnh thỏang phải xả hết mới nạp lại.

2. Lithium: phần lớn các laptop hiện giờ đang xài. Loại này ngược với pin Ni: không có đặc tính nhớ. Do đó tha hồ phóng, xạc lúc nào cũng được. Chú ý: tránh dùng đến khi hết sạch mới xạc, rất hại vì pin chỉ có thể phóng - xạc (từ trạng thái cạn sạch) khỏang 500 lần.

Last edited by a moderator:
Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Em mới bị tèo cục pin của máy Acer, hỏi hãng nó quát gần 150$. Cũng dùng rất cẩn thận rồi, nhưng nó chết thì cứ chết.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.769
113

Thông báo cho các bác một tin hơi buồn là đến thời điểm này pin Lithium của máy tính xách tay tuy không có hiệu ứng nhớ nhưng lại chỉ nạp được 1.000 lần!!! Một lần nạp ở đây không cần biết là nạp lúc dung lượng pin còn lại bao nhiêu. Thứ nữa, khi vừa xạc pin vừa dùng thì pin sẽ vừa nạp, vừa xả và tuổi thọ pin cũng sẽ giảm đi!!!

Vì vậy, theo tôi cách tốt nhất là khi pin đầy thì rút điện, khi nào hết thì lại nạp. Trong Windows có chế độ cảnh báo khi pin xuống mức thấp để mình nạp. Còn nếu muốn cắm máy liên tục thì làm theo cách của bác Air Bag, tháo béng pin ra (nghiêm túc đấy :D).

P/S: Tuy lý thuyết là như vậy nhưng tôi đâu có theo được nên chắc cục pin nhờ bác dksasia thay ruột cuối năm ngoái đã lại sắp tèo rồi! :(

Hạng F
13/1/06
12.145
2.182
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Gửi các bác một đường link có liên quan đến vấn đề các bác đang quan tâm và thảo luận:
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=155101&ChannelID=16