Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Chào các bác,
Xe em BMW F07 gần đây báo quá nhiệt động cơ lên đến hơn 120 độ C, ngoài ra xe không báo lỗi gì khác. Xe chỉ cần nổ máy và đứng yên trên 60-100 phút là nhiệt độ tăng nhanh vượt quá 120 độ.

Theo kiểm tra của garage thì cái bơm nước hoạt động một lát rồi không hoạt động. Mặc dù bơm nước đó vẫn hoạt động bình thường ở xe khác. Thay thử cái bơm khác vào vẫn bị tình trạng chạy một lát tầm 60 phút rồi không hoạt động nữa. Đã kiểm tra các giắc nối, ống nước, két nước các thứ nhưng không thấy gì. Có một khả năng là liệu cái hộp điều khiển bơm nước bị hư không?

Xin các bác tư vấn giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
bác phải dùng máy chẩn đoán đọc lỗi và xem tín hiệu từ ECU đến bơm xem tình trạng sao, ko thể chỉ kiểm tra jack cắm hay nhìn bằng mắt thường đc.
Đôi khi do cảm biến nhiệt độ sai, ECU ko biết là máy nóng nên ko khở động quat.
Cũng có thể do Thermostatt hoặc thậm chí ECU hỏng nữa.
Tóm lại xe hiện đại ko thể kiểm tra mà ko có mấy chẩn đoán

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
bác phải dùng máy chẩn đoán đọc lỗi và xem tín hiệu từ ECU đến bơm xem tình trạng sao, ko thể chỉ kiểm tra jack cắm hay nhìn bằng mắt thường đc.
Cắm máy vào không báo lỗi gì hết bác ạ. Thế mới căng bác ạ

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Xe chỉ báo engine overheated và không đạp ga chạy nhanh được bác, chỉ 30-50km/h thôi. Quạt vẫn quay nhưng nước không lên ạ

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Cắm máy vào không báo lỗi gì hết bác ạ. Thế mới căng bác ạ
Ý em là xem thông số chứ ko phải đọc lỗi bác ạ. Thương thì lỗi cơ khí ko hiện lỗi đâu.
Nếu bơm lắp lên xe rồi, bơm chạy mà nước ko luân chuyển thì kiểm tra xem có bị air trong hệ thống ko.
Cái nữa là Thermostat có mở ko.
Nếu thermostat bị kẹt, xe ko báo lỗi nhưng nước ko đẩy tới dàn tản nhiệt đc. Xe sẽ quá nhiệt.
BMW thì chắc thermostatt điện tử.
Bác kêu thợ check xem van của nó có đóng mở đc ko

• Like
Reactions: Tuandta and Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.755
113
Pháp
Nếu máy nóng thì quạt phải chạy, nếu không thì quạt hư, cảm biến hư cần kiểm tra
Còn máy nóng mà quạt vẩn chạy, máy sôi là xong culasse, cái nầy check không được đâu (joint culasse)

Trước khi đụng, nên thay nước, cho air ra ..rồi tính tiếp. Nhưng bác chủ thớt chưa nói sâu thành ra em đoán đại , với ở VN nóng , chạy chậm là bình thường ....

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Ý em là xem thông số chứ ko phải đọc lỗi bác ạ. Thương thì lỗi cơ khí ko hiện lỗi đâu.
Nếu bơm lắp lên xe rồi, bơm chạy mà nước ko luân chuyển thì kiểm tra xem có bị air trong hệ thống ko.
Cái nữa là Thermostat có mở ko.
Nếu thermostat bị kẹt, xe ko báo lỗi nhưng nước ko đẩy tới dàn tản nhiệt đc. Xe sẽ quá nhiệt.
BMW thì chắc thermostatt điện tử.
Bác kêu thợ check xem van của nó có đóng mở đc ko
Thermostatt cũng đã thay rồi bác. Lúc mới khỏi động xe đến hơn 1 tiếng thì bơm vẫn chạy bình thường, nhưng sau đó bơm lại không chạy nữa. Mặc dù bơm gắn xe khác vẫn chạy bình thường. Thay thử bơm khác vào vẫn tình trạng tương tự. Tức là chạy 1 lát rồi ngưng bơm không chạy nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Nếu máy nóng thì quạt phải chạy, nếu không thì quạt hư, cảm biến hư cần kiểm tra
Còn máy nóng mà quạt vẩn chạy, máy sôi là xong culasse, cái nầy check không được đâu (joint culasse)

Trước khi đụng, nên thay nước, cho air ra ..rồi tính tiếp. Nhưng bác chủ thớt chưa nói sâu thành ra em đoán đại , với ở VN nóng , chạy chậm là bình thường ....
Quạt vẫn chạy bác ạ. Chạy xoành xoạch luôn ấy, chỉ do bơm chạy lát rồi ngưng không chạy nên nước không lưu thông.