Hạng B2
21/10/15
207
1.282
93
33
Có thể là một trong những ống thoát khí (hay lọc khí) bị hở hay đứt, nứt ở đâu, thử mở capot đề và tìm xem nó thoát từ đâu .... thì sẽ dể tìm hơn
Còn lọc nếu được để lọc than hoạt tính có màu hơi đen, xấu ...nhưng có vỏ nha :):):)
Cảm ơn anh, em sẽ tìm hiểu thêm, hoặc anh có thể giúp em garage nào ổn khu vực Thủ Đức không anh?

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
3/9/08
4.594
46.964
113
xe em thì ngồi trong xe khởi động buổi sáng hoặc để từ sáng đến chiều khi khởi động có mùi như mốc khoảng 30s sau đó sẽ hết, chỉ òa ra khi mở quạt gió máy lạnh, em đã vệ sinh nội thất, vệ sinh họng gió nhưng không hết, mang ra hãng thì hãng bảo lọc gió còn mới không vấn đề, xe em xe mới 8000km, trước đây khi xe còn mới thì không có mùi như vậy, mong các anh tư vấn giúp, hoặc giới thiệu garage nào xử lý được vấn đề này khu vực Thủ Đức.
Này là do thói quen a xài vô tình nên đã bị mùi mốc trong dàn lạnh.
Giải pháp là nên vệ sinh nội soi dàn lạnh 1lần hoặc mở toang cửa nổ máy bật gió hết cỡ để nó bay hết mùi mốc.
* Để hạn chế ko bị tình trạng hôi trên thì trước khi về nhà khoảng 1km a nên tắt AC và chỉ dùng gió để nó tự làm khô dàn lạnh. Chính nước đọng trong dàn lạnh lâu ngày là sinh ra nấm mốc.

Hạng F
29/10/16
11.566
22.054
113
Pháp
Giải pháp là nên vệ sinh nội soi dàn lạnh 1lần hoặc mở toang cửa nổ máy bật gió hết cỡ để nó bay hết mùi mốc.
* Để hạn chế ko bị tình trạng hôi trên thì trước khi về nhà khoảng 1km a nên tắt AC và chỉ dùng gió để nó tự làm khô dàn lạnh. Chính nước đọng trong dàn lạnh lâu ngày là sinh ra nấm mốc.
Đây cũng là biện pháp khá hay, một là như bạn vừa viết trên
Cái thứ hai là tránh sốc nhiệt (choc thermique/Thermal shock) có thể nhức đầu, choáng thậm chí cảm lạnh

Các quốc gia ôn đới thường dùng sưởi nhiều hơn là máy lạnh, nhưng đôi khi vào mùa lạnh cũng nên để chừng 15 phút ... (vì cả năm có lẽ xài 1 tháng là nhiều, và cũng không liên tục như ở xứ nóng)

Hạng B2
21/10/15
207
1.282
93
33
Em cũng thường làm như anh nói, không đến 1km nhưng cũng khoảng 3-5p trước khi tắt máy em thường xuyên tắt AC để hong khô dàn lạnh, chiếc xe trước của em thì không vấn đề nhưng chiếc này thì lại gặp tình trạng này, em cũng đã phơi nắng vài lần nhưng cũng không giảm, có thể em chưa mở quạt gió đủ lâu, em sẽ thử lại lần nữa.

Đây cũng là biện pháp khá hay, một là như bạn vừa viết trên
Cái thứ hai là tránh sốc nhiệt (choc thermique/Thermal shock) có thể nhức đầu, choáng thậm chí cảm lạnh

Các quốc gia ôn đới thường dùng sưởi nhiều hơn là máy lạnh, nhưng đôi khi vào mùa lạnh cũng nên để chừng 15 phút ... (vì cả năm có lẽ xài 1 tháng là nhiều, và cũng không liên tục như ở xứ nóng)
Dù sao cũng cảm ơn 2 anh nhiều.