Tập Lái
22/7/24
2
0
1
29
E xin chào cả nhà . Em mong mọi người tư vấn giúp e với ạ . Xe e là Baic x55 ( xe tàu ) đến nay tròn 3v km. Xe e có hiện tượng : Kêu ở bên lái

1 : đánh lái sang bên trái không cần đánh lái chết ở vận tốc ( 10 - 40km/h ) xe có tiếng kêu “ cạch cạch” , giống như tiếng vặn của 2 miếng sắt va vào nhau , trên 50km/h thì k thấy gì .
2 : Để thẳng lái đi thẳng thì trên 50km/h thì k sao nhưng cứ bỏ chân ga , không cần đệm phanh mà xe tự giảm xuống dưới 40km/h là lại kêu cạch cạch ( nó ngắt quãng kiểu k theo nhịp điệu )
3 : Xe mới đầu đi thì k sao nhưng cứ đi 5 - 10km là bắt đầu hiện tượng ( kiểu nó nóng lên ấy )
- Xe e đã ra hãng và gara ngoài đều k hết bệnh
1 : Hãng ( thay bát bèo ) êm đc 2 ngày .
2 : Gara báo do bát bèo tiếp e đã mua 1 đôi sóc ( gồm cả sóc , lò xo , bát bèo ) thay cả 2 bên bệnh tình vẫn thế .
Em đã tự thay ( roytun cân bằng và cao su thanh cân bằng ) e đc 1 tuần thì lại tiếp tục .
3 : Cách đây 2 hôm e ra gara kiểm tra tổng thể tất cả bên lái điều k có gì bất thường ( láp , roytun lái trong , lái ngoài , càng A )
Có 2 điểm e thấy hơi bất thường là khi tháo hết ( cùm phanh ) còn chơ mỗi đĩa phanh ôm với bi may ơ thì e thấy đĩa có độ dơ tầm 0,5cm , e có hỏi thợ thì thợ bảo k sao , khi lắp lại hết thì lắc bánh k có hiện tượng gì .
Và cái nữa là khi dùng tay nâng lên hạ xuống càng A có tiếng kẹt kẹt kiểu cao su bị khô .
-> gara phán tiếp là hiện tượng của láp lên bảo thay cây láp bên lái
Nay e nhờ các Bác tư vấn giúp e với . Vì là xe tàu đồ đạc phải đặt bên kia tầm 7 ngày mà về k hết bệnh cứ ức chế sao ấy . E xin cảm ơn .

Xe tàu BAIC X55 kêu cạch cạch dưới gầm bên lái
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Sad
Reactions: PMH82
Tập Lái
22/7/24
2
0
1
29
kêu do giảm tốc độ không phải do đánh lái , tìm lỗi ở thắng
Đánh lái cũng cạch cạch . Đi trời mưa hoặc rửa xe xong thì không kêu hoặc kêu rất ít . Quả bệnh lú thật bác ạ :(

Hạng D
22/12/09
3.248
19.560
113
Thái Bình
Chết thật, thợ đã loại trừ và thay gần hết gầm trái. Vậy kiểm tra ắc phanh nữa thôi xem có mòn không, và cái miếng sắt mỏng đệm má phanh

• Like
Reactions: quangthai and job 2
Hạng B2
25/3/14
129
240
43
Đây là tính năng chứ không phải lỗi nha bác. Bác cứ yên tâm.

Hạng D
8/2/17
1.170
1.798
113
36
Đi xe TQ phải là thợ mới dám đi. Mà như bác chủ thấy tự thay cũng là chuyên nghiệp rồi.

Hạng D
21/12/17
1.840
2.822
113
41
Nghe bác chủ kể tình trạng như này, thì muốn khỏi bực mình chỉ còn cách đổi xe thôi. Nhiều cái lỗi nhỏ thôi nhưng rất khó tìm ra nguyên nhân để xử lý tận gốc, nó gây ức chế cho người lái kinh lắm.

Hạng D
24/4/17
1.978
1.611
138
34
Ở vna có 1 dòng xe Baic gắn logo H đó bác, sắp đi mấy vạn bị vậy thì toi