Hạng F
13/1/06
12.145
2.182
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
Các bác cho Hcivic hỏi thăm tý nhé,có khách hỏi mua lại chiếc xe của tôi nhưng là mua cho công ty sử dụng.
1. Cty là "người" đứng tên sở hưũ chủ mới của xe, như vậy có được không?
2. Còn nữa họ yêu cầu mình phải làm biên lai thuế cho họ, vậy thì biên lai thuế này mình làm sao mà có được nhỉ?
3. Thêm nữa ,nếu không thì họ cứ cầm càvẹt xe của mình mà đi khỏi sang tên,chỉ làm hợp đồng mua bán tay với nhau rùi thôi.Như vậy có nên không hả các bác?
Cám ơn các bác nhiều!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Xin các bác tư vấn cho về việc BÁN XE CHO CƠ QUAN...

Bán xe cho cơ quan thì về phía bán chỉ làm các thủ tục bình thường thôi bác ạ ! Bác chỉ cần chứng giấy mua bán cho họ có dấu chính quyền(phường, quận hay công chứng tùy theo địa phương), ký vào giấy sang tên di chuyển là hết trách nhiệm.
Hóa đơn thì bác lấy đâu ra mà ghi cho người ta, họ phải làm hợp đồng với bác thôi; Còn việc giá cả trong hợp đồng có hợp lý hay không thì là việc của cơ quan thuế với họ chứ đâu có liên quan gì tới bác! Thường thì giá trị tính thuế của các xe này rất cao, có thể tới mức gấp đôi giá thị trường nên họ cũng gặp thuận lợi khi giải chi cho doanh nghiệp!
CÒn nếu Cơ Quan đó mua thật được giá mà cứ khăng khăng đòi hóa đơn, thì bác ra đại 1 Salon nào đó đặt vấn đề với họ, họ sẽ làm Hợp đồng mua lại xe bác và bán cho Cơ Quan kia có hóa đơn hẳn hoi, chi phí bác cứ thương lượng với họ.
CHúc bác mua bán nhanh gọn, mau lấy bà hai mới nhá !;)

Hạng F
13/1/06
12.145
2.182
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Đã rõ,xin cảm ơn Bác sỹ rất nhiều! Bữa nào Offline sẽ hú bác sỹ cùng uống ly cafe OS đấy nhé.À,nhìn trong bức hình Avatar ẩn cuả Bác sỹ thấy BS có thằng" lính " rất giống "sếp" đó nha.He he.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/5/06
26
0
0

Và.....lại quả nữa ạ, thế mới nhanh được.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: Automatic

Hóa đơn thì bác lấy đâu ra mà ghi cho người ta, họ phải làm hợp đồng với bác thôi....

Chắc chắn bên mua sẽ yêu cầu pác phải có hóa đơn VAT để họ còn khấu trừ thuế đầu vào.

Hóa đơn VAT thì bác đến chỗ bác GẠCH để lấy nhé :D.

Trường hợp của pác nằm trong diện mua bán 1 lần, hộ cá thể, kinh doanh (kg dùng hóa đơn thường xuyên)... Để có hóa đơn giao cho người mua khi có yêu cầu hoặc giá trị mua bán lớn (bắt buộc phải lập hóa đơn); bác cầm hợp đồng mua bán và lên Cục thuế địa phương xin làm thủ tục mua 1 tờ hóa đơn VAT. Tất nhiên pác sẽ phải nộp các loại thuế liên quan đến nó như VAT, thuế thu nhập đột xuất ...

Tóm lại, để có hóa đơn thì bác sẽ mất thêm 1 ít tiền mua hóa đơn (là bao nhiêu thì tôi kg rõ) còn CQ mua sẽ được lợi từ việc khấu trừ VAT đầu vào - đầu ra.
Thế nên, bán xe cho CQ thì bác phải thỏa thuận giá bán cho khéo, kẻo phần thiệt nằm về phía mình.

Pác GẠCH đâu rùi. Tư vấn cụ thể về thuế cho với nào.

Hạng B2
27/12/05
158
15
18
53
SG

Trích đoạn: hcivic

2. Còn nữa họ yêu cầu mình phải làm biên lai thuế cho họ, vậy thì biên lai thuế này mình làm sao mà có được nhỉ?

Bác hỏi kỹ lại xem, hình như là họ muốn Bác trả tiền thuế đấy (tiền thuế nằm trong giá bán xe ấy mà) Em thấy cái "biên lai thuế" thì dễ thôi mà, cứ nộp thuế thì khắc có biên lai, và đương nhiên cái biên lai là tên của họ, chỉ có điều tiền thì là tiền của Bác thôi.

Hạng F
13/1/06
12.145
2.182
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Vâng,xin cảm ơn các bác rất nhiều.Như vậy là mình sẽ phải tính lại giá cả cho hợp lý nếu không thì phần thiệt nghiệng về phiá mình là cái chắc luôn.Cám ơn các bác.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: Awake

em hỏi 1 trường hợp ngược lại nhé:

ông anh em mua lại 1 cái xe Lazer cũa của 1 công ty tư nhân. cái xe ấy có lẽ đã hết khấu hao rồi....

Hết khấu hao kg có nghĩa là giá trị của cái xe đấy sẽ về MO :D. (Chỉ nghĩa là doanh nghiệp đã hoàn vốn mua sắm 100% mà thôi). Khi hết khấu hao, DN có thể thanh lý tài sản nhưng phải lập hội đồng thanh lý để xác định giá trị thực tế còn lại của tài sản đó. Giá bán phải bằng hoặc cao hơn giá trị xe đã định lại. (doanh nghiệp nhà nước còn phải lập hội đồng đấu giá nữa đấy).
Vì vậy, tốt nhất Cty TN cứ lập cái hội đồng....đại hạ giá -> xuất hóa đơn VAT (giá thấp nhất có thể) cho phẻ.
Khi người mua đóng trước bạ, bên thuế sẽ y/c xuất trình hóa đơn VAT + hợp đồng mua bán + Quyết định thanh lý TS. Theo luật thì người mua sẽ đóng trước bạ áp theo số tiền ghi trên hóa đơn. Nhưng thực tế khi tôi mua xe thanh lý của CQ thì bên thuế nói chỉ áp giá theo hóa đơn nếu Hội đồng thanh lý là của Sở Tài chính; còn hội đồng thanh lý của doanh nghiệp thì toàn ghi ... GIAN (???). Vì vậy, thuế trước bạ vẫn theo khung giá của Tài chính.[8|]:mad:. May mà không thấy nhắc đến việc truy thu thêm thuế VAT nên mình đành chấp nhận. :(:(