Tập Lái
4/9/24
3
0
1
28
Xin chào mọi người,

Em đang dự định thực hiện hành trình SG - thị trấn Mỹ Thọ, Đồng Tháp - SG bằng oto tự lái tuy nhiên đây là cung đường hoàn toàn mới đối với em. Xin mọi người tư vấn giúp về chi phí xăng xe, phí cầu đường hay những tuyến đường nào cần lưu ý về tốc độ, biển hiệu cả 2 chiều.

Em xin cảm ơn.

Ảnh minh họa*

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/5/21
129
1.960
93
Đồng Tháp về khúc nào? Đi đâu kế hoạch đi như nào? Lên plan trước rồi thắc mắc khúc nào người ta mới chia sẽ được chứ :D

• Like
Reactions: target_locked
Tập Lái
4/9/24
3
0
1
28
Đồng Tháp về khúc nào? Đi đâu kế hoạch đi như nào? Lên plan trước rồi thắc mắc khúc nào người ta mới chia sẽ được chứ :D
Dạ e bổ sung thêm rồi a ạ, lần đầu up bài nên còn sơ suất. A thông cảm :D

Tập Lái
8/8/23
4
9
3
Xin chào mọi người,

Em đang dự định thực hiện hành trình SG - thị trấn Mỹ Thọ, Đồng Tháp - SG bằng oto tự lái tuy nhiên đây là cung đường hoàn toàn mới đối với em. Xin mọi người tư vấn giúp về chi phí xăng xe, phí cầu đường hay những tuyến đường nào cần lưu ý về tốc độ, biển hiệu cả 2 chiều.

Em xin cảm ơn.

View attachment 3198695
Ảnh minh họa*

Từ năm ngoái tới nay đi ngang cung này 3 lần nên share một số kinh nghiệm cho bạn hen:
1. Đường đi: từ SG đi Cao tốc SG - TL - MT rồi quẹo ra QL 30. Đi theo Google Map là ổn. Riêng mình thì không đi cao tốc đoạn SG - TL do đoạn này hiện nay đường xuống cấp và xe chạy rất ẩu, tai nạn liên tục, nên chỉ đi Quốc lộ 1A rồi quẹo lên cao tốc chỗ Trung Lương để đi Mỹ Thuận. Mình không thích bon chen trên cao tốc nên chấp nhận đi xa hơn và chậm hơn xíu. Đoạn QL 30 thì đường hẹp, chất lượng mặt đường cơ bản ổn.
2. Xăng xe thì tùy theo xe và skill lái của bạn, có 150 km thôi nên bạn lấy tiêu hao trung bình của xe bạn và nhân lên là ra.
3. Biển báo: biển báo trên cao tốc thì dễ nhìn và rõ ràng nên không bàn. Biển báo ở QL thì với mình có 3 biển cần lưu ý: khu dân cư, giới hạn tốc độ, cấm vượt. Biển đường miền Tây thì không quá khuất, tuy nhiên có một số đoạn khu dân cư biển sẽ bị các công trình nhà dân che khuất (không biết vô tình hay cố ý) nên cần tập trung nhìn biển. Riêng mình thì mua luôn VietmapLive để coi cho nhanh (chính xác 99%).
4. Tốc độ: đoạn QL 1A thì đa phần có con lươn nên cứ đi 60 hoặc 90, còn QL 30 thì không có nên chỉ đi 50 hoặc 80.
5. CSGT: ít thấy, và cũng chưa bị vịn lại lần nào.

Hạng B2
26/7/22
204
279
63
33
Cung này thì rất ít có công an nhưng nhà dân 2 bên đường thì khá đông, chạy đúng tốc độ tránh vượt ẩu là ổn thôi. Đường không xấu nhưng không rộng, ăn uống thì có hàng quán đầy đủ không lo chặt chém nhưng cá nhân em thì thấy không có quán nào đặc sắc :D

• Like
Reactions: QuanDo
Tập Lái
4/9/24
3
0
1
28
Từ năm ngoái tới nay đi ngang cung này 3 lần nên share một số kinh nghiệm cho bạn hen:
1. Đường đi: từ SG đi Cao tốc SG - TL - MT rồi quẹo ra QL 30. Đi theo Google Map là ổn. Riêng mình thì không đi cao tốc đoạn SG - TL do đoạn này hiện nay đường xuống cấp và xe chạy rất ẩu, tai nạn liên tục, nên chỉ đi Quốc lộ 1A rồi quẹo lên cao tốc chỗ Trung Lương để đi Mỹ Thuận. Mình không thích bon chen trên cao tốc nên chấp nhận đi xa hơn và chậm hơn xíu. Đoạn QL 30 thì đường hẹp, chất lượng mặt đường cơ bản ổn.
2. Xăng xe thì tùy theo xe và skill lái của bạn, có 150 km thôi nên bạn lấy tiêu hao trung bình của xe bạn và nhân lên là ra.
3. Biển báo: biển báo trên cao tốc thì dễ nhìn và rõ ràng nên không bàn. Biển báo ở QL thì với mình có 3 biển cần lưu ý: khu dân cư, giới hạn tốc độ, cấm vượt. Biển đường miền Tây thì không quá khuất, tuy nhiên có một số đoạn khu dân cư biển sẽ bị các công trình nhà dân che khuất (không biết vô tình hay cố ý) nên cần tập trung nhìn biển. Riêng mình thì mua luôn VietmapLive để coi cho nhanh (chính xác 99%).
4. Tốc độ: đoạn QL 1A thì đa phần có con lươn nên cứ đi 60 hoặc 90, còn QL 30 thì không có nên chỉ đi 50 hoặc 80.
5. CSGT: ít thấy, và cũng chưa bị vịn lại lần nào.

Dạ xin chào anh,

Cảm ơn anh về đóng góp chi tiết của anh. Có một số điều em thắc mắc nữa là:

- Nếu em lựa chọn tuyến cao tốc TPHCM-Trung Lương dự kiến tầm bao nhiêu và liệu còn thêm trạm thu phí nào trên đường đến thị trấn MT nữa không ạ?

- Có trạm dừng chân nào trên cao tốc không hay phải đợi đến khi vào QL?

- Đoạn QL30 có được vượt không ạ trong trường hợp xe đằng trước (có thể là xe tải nặng) đi rất chậm.

Mong nhận được sự hồi đáp từ anh.

Xin cảm ơn anh.

Tập Lái
8/8/23
4
9
3
Dạ xin chào anh,

Cảm ơn anh về đóng góp chi tiết của anh. Có một số điều em thắc mắc nữa là:

- Nếu em lựa chọn tuyến cao tốc TPHCM-Trung Lương dự kiến tầm bao nhiêu và liệu còn thêm trạm thu phí nào trên đường đến thị trấn MT nữa không ạ?

- Có trạm dừng chân nào trên cao tốc không hay phải đợi đến khi vào QL?

- Đoạn QL30 có được vượt không ạ trong trường hợp xe đằng trước (có thể là xe tải nặng) đi rất chậm.

Mong nhận được sự hồi đáp từ anh.

Xin cảm ơn anh.
_Cao tốc Sài Gòn - TL đang free. Đoạn QL 1A thì có trạm BOT Cai Lậy. Đoạn QL 30 thì mình nhớ là không có. Bạn cứ nạp sẵn ETC tầm 150k là yên tâm.
_Cao tốc Sài Gòn-TL-MT không có trạm dừng chân. Đi gia đình có người già/trẻ em nên cân nhắc. Mình đi QL cũng vì lý do này.
_QL30 vượt vô tư miễn là an toàn và đúng luật (vạch đứt, không có biển cấm vượt). Mà xe tải cung miền Tây thì mình chưa thấy xe nào bò chậm hết. Chỉ có họ vượt xe mình thôi. Kaka.

Hạng B2
14/5/24
102
3.653
93
41
_Cao tốc Sài Gòn - TL đang free. Đoạn QL 1A thì có trạm BOT Cai Lậy. Đoạn QL 30 thì mình nhớ là không có. Bạn cứ nạp sẵn ETC tầm 150k là yên tâm.
_Cao tốc Sài Gòn-TL-MT không có trạm dừng chân. Đi gia đình có người già/trẻ em nên cân nhắc. Mình đi QL cũng vì lý do này.
_QL30 vượt vô tư miễn là an toàn và đúng luật (vạch đứt, không có biển cấm vượt). Mà xe tải cung miền Tây thì mình chưa thấy xe nào bò chậm hết. Chỉ có họ vượt xe mình thôi. Kaka.
Trước khi lên CT ghé đâu đi tè cho chắc anh ạ. Hết CT TL nếu "kẹt" quá thì chạy ra ngoài, cũng nhiều trạm dừng nghỉ đẹp (google).

Theo em, cứ có bao nhiêu cao tốc là mình đi hết, cho tới khi tới nơi cần đến hãy quẹo ra. Tiền cước 2 chiều chắc cũng tầm 300-400K.

Hạng B1
2/7/15
81
93
18
37
Sài Gòn đi cao tốc SG - TL xong TL - Mỹ Thuận (Phí 202k 2 chiều đối với xe ô tô dưới 9 chổ). Mình thấy nên đi cao tốc hết, chạy đúng tốc độ, khúc hết cao tốc rẽ vào Quốc lộ 30 nên đi làn trong để không cán vạch liền chổ rẽ vào (Thường có CSGT bắt lỗi này). Vào đến QL30 thì bạn chạy bình thường, đường hẹp xe đông nên giữ khoảng cách, vượt nếu đủ điều kiện an toàn (đoạn này hiếm lắm mới gặp được CSGT). Thị trấn Mỹ Thọ nằm trên QL30 luôn, hết cao tốc bạn chạy theo QL30 tầm 30 phút là đến TT Mỹ Thọ. Ăn uống thì trên QL30 không có quán nào đặc sắc, có quán Cơm tấm Cô Ba ở TT Mỹ Thọ là ăn được. Ráng đi thêm 20 phút nữa đến Mỹ Phước Thành ăn ngon có hình đẹp.