Tập Lái
11/8/22
1
1
3
31
Em chào các anh. Em muốn hỏi chút, Em có để xe nước nó tràn vào pô. em đề máy nhưng nghĩ thế nào em tắt ngay. em đẩy xe lên chỗ cao hơn. cho hở phần thấp nhất của pô xe lên. Sau đó em đề lại vẫn đi lại bình thường. Em muốn hỏi nó có bị ảnh hưởng gì không? Và nếu vào gara kiểm tra thì cần kiểm tra những gì ạ?
Xin kinh nghiệm kiểm tra, sửa chữa xe ô tô bị ngập nước

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Ngập nước có nhiều kiểu tùy theo độ ngập. Xe bác không sao đâu.
Gửi clip bác tham khảo.

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng F
29/10/16
11.499
21.747
113
Pháp
Nếu sợ quá ...thì cái đầu tiên là thay nhớt ......máy ....cho bác chủ thớt yên tâm
Xem coi nó màu gì nha ....rồi cho anh em trên OS biết :):):)

• Like
Reactions: Perenco
Tập Lái
2/8/13
3
5
3
tư vấn bác nhé.
nếu nước mới ngang ống bô xe thì chưa thể vào máy được nhé.
nhưng các bộ phận phía dưới như cầu. láp thì ngập rồi. bác nên thay nhớt cầu. nhớt láp mặc dù vào nước cũng khó vì có gioăng chống nước hết nhưng biết đâu nước tràn lỗ thở của trục bánh xe

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Sài Gòn Hà Nội mà bảo có xe nào chưa từng bơi lội thì phải xem lại
Xe tôi từ trước đến giờ chưa bao giờ bơi đây vì chỉ chạy trong khu vực phú mỹ hưng, lâu lâu mới chạy lên q1 thì làm gì có chuyện bơi.

• Like
Reactions: Hcivic and Perenco
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Về nguyên tắc mà nói, nước chưa ngập tới họng xả thì xe vẫn nổ máy được và ko sao...Nhưng...khi nước vào quá nhiều hơi nước bão hòa có thể thẩm ngược vào máy và điều này ko tốt.
Vậy, xe bị ngập thì việc đầu tiên là đẩy lên dốc cao hay đội đầu xe càng cao càng tốt cho nước thoát. Chắc chắn ko bao giờ lấy ra hết nước vì chúng nằm ở bộ giảm thanh, ở bộ đốt phụ. Sau đó nổ máy ga nhỏ 10p, sau nữa ga cao, sau nữa thì...đến đây còn ko biết làm gì tiếp theo thì tốt nhất bán xe đi bộ :eek:

• Haha
Reactions: sgnon
Hạng C
22/2/12
889
545
93
Nước vô buồng đốt thì chỉ có rã máy. Đã ngập nước tắt máy thì chỉ có đợi xe kéo về. Xe dùng Turbo thì nên né mấy chỗ ngập vì lực hút của Turbo mạnh hơn so với động cơ không dùng Turbo.

Hạng F
3/10/15
9.734
11.965
113
Xe tôi từ trước đến giờ chưa bao giờ bơi đây vì chỉ chạy trong khu vực phú mỹ hưng, lâu lâu mới chạy lên q1 thì làm gì có chuyện bơi.
Ko hẳn bơi.
Nhưng sau vài lần qua nước ngập là cái gầm sét hết ớn luôn.