Tập Lái
8/8/24
13
8
3
48
Em chào các bác, em xin trình bày luôn trường hợp của em, em rất mong nhận được sự tư vấn và lời khuyên từ các bác đi trước.
Em xin chân thành cám ơn!!!

Hiện tại căn hộ ngoài HN của em có thể chốt lời( cái này em thực sự không chắc vì em chưa rao) em mua 2.9 tỷ cách đây 10 tháng, đang cho thuê 12,5 triệu/1 tháng.Thời điểm bây giờ em thấy môi giới họ rao 4.1-4.2 tỷ, nên em đã nảy ra suy nghĩ, bán nó đi để vào Sài Gòn đầu tư( em mới chuyển vào SG sinh sống).

Câu hỏi 1: Em có nên bán không? hay em nên đợi thêm? lý do em muốn bán 1 phần vì tòa nhà đó có vẻ khá xuống cấp, 1 phần vì giá thuê so với trong SG thì không được tốt bằng.
Câu hỏi 2: nếu bán được giá kì vọng, em nên phân chia số tiền này thế nào ạ? Em có nên bỏ hết vào mua 1 căn trong này rồi cho thuê không? Em đang nhắm khu sunrise city view đối diện Lotte mart quận 7. Và những khu thế này có dễ thanh khoản không?

- phương án 2: em mua 1 căn vừa tiền để ở( 2,5-3 tỷ) vì hiện tại em cũng đang đi thuê nhà 10 triệu/1 tháng ở quận 7....số tiền còn lại em mua thêm 1 căn ở xa.

Mục đích chính của em vẫn là có dòng tiền tốt hàng tháng, tích cóp thêm từ công việc đang làm để mua thêm nhà.

• Like
Reactions: wanna see sunrise
ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
122
5.632
93
Nếu tòa nhà đã xuống cấp thì nên bán. Hiện giá CC đang đu đỉnh rồi.

Số tiền đó có thể chia 2:

1. 50% dành mua CC. Vay thêm mua căn cc tầm 3 - 4T để ở hay cho thuê. Thay vì trả tiền thuê hàng tháng thì lấy đó trả lãi bank. Sunrise mua để ở ok. Khu Sunrise South là dự án đầu tay của Nova và chất lượng ổn nhất.
Mua cho thuê thì nên mua Sky Garden hay Hưng vượng 2 bên PMH. Ở cũng ổn nếu mua được căn góc. 2 khu này cũ hơn Sunrise nhưng trong PMH giá lại rẻ nên khách thuê nườm nượp. Bán lại cũng rất dễ vì PMH có nhiều ng đầu tư PMH.

2. Số tiền còn lại mua đất tỉnh nơi có hạ tầng tốt hay đang triển khai hạ tầng nhiều như Đồng Nai (Long Thành) hay Bà Rịa (Phú Mỹ)

• Like
Reactions: Eagle 12
Tập Lái
8/8/24
13
8
3
48

1. 50% dành mua CC. Vay thêm mua căn cc tầm 3 - 4T để ở hay cho thuê. Thay vì trả tiền thuê hàng tháng thì lấy đó trả lãi bank. Sunrise mua để ở ok. Khu Sunrise South là dự án đầu tay của Nova và chất lượng ổn nhất.
Mua cho thuê thì nên mua Sky Garden hay Hưng vượng 2 bên PMH. Ở cũng ổn nếu mua được căn góc. 2 khu này cũ hơn Sunrise nhưng trong PMH giá lại rẻ nên khách thuê nườm nượp. Bán lại cũng rất dễ vì PMH có nhiều ng đầu tư PMH.

2. Số tiền còn lại mua đất tỉnh nơi có hạ tầng tốt hay đang triển khai hạ tầng nhiều như Đồng Nai (Long Thành) hay Bà Rịa (Phú Mỹ)
em vừa khảo giá thì Sky garden nó đã bị lên giá so với năm ngoái khá nhiều rồi :( mà 15 năm tuổi rồi thì có nên mua không?

Dự án Riva Park quận 4, 2 ngủ 75m2 tầm 3,4 tỷ có đáng tiền không bác?

• Like
Reactions: wanna see sunrise
ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
122
5.632
93
em vừa khảo giá thì Sky garden nó đã bị lên giá so với năm ngoái khá nhiều rồi :( mà 15 năm tuổi rồi thì có nên mua không?

Dự án Riva Park quận 4, 2 ngủ 75m2 tầm 3,4 tỷ có đáng tiền không bác?

Mình không biết Riva Park, đi qua nhiều lần nhưng chưa coi bg. Có thể coi thêm khu EcoGreen thấy đông dân cư và tiện tích đầy đủ hơn.

Sky cũ nhưng cho thuê cực tốt. Mua bán cũng dễ. Đúng là đợt rồi giá leo thẳng cánh, giờ mua cũng muộn vì giá đang trên đỉnh rồi.

Nếu so về tiện ích, vị trí thì Riva chắc chắn không có cửa với Sky. Mua để cho thuê thì nên mua khu nào dễ cho thuê. Mua ở cứ chỗ nào thích là quất thôi.

Tập Lái
8/8/24
13
8
3
48
Mình không biết Riva Park, đi qua nhiều lần nhưng chưa coi bg. Có thể coi thêm khu EcoGreen thấy đông dân cư và tiện tích đầy đủ hơn.

Sky cũ nhưng cho thuê cực tốt. Mua bán cũng dễ. Đúng là đợt rồi giá leo thẳng cánh, giờ mua cũng muộn vì giá đang trên đỉnh rồi.

Nếu so về tiện ích, vị trí thì Riva chắc chắn không có cửa với Sky. Mua để cho thuê thì nên mua khu nào dễ cho thuê. Mua ở cứ chỗ nào thích là quất thôi.
Em ngại mỗi khoản sky nó bàn giao, sử dụng lâu quá rùi, chất lượng nó còn tốt ko hả anh?

ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
122
5.632
93
Em ngại mỗi khoản sky nó bàn giao, sử dụng lâu quá rùi, chất lượng nó còn tốt ko hả anh?

CC tuổi thọ 5 - 7 chục tới trăm năm là thường. Mới, vị trí tốt cho thuê dễ thì không có giá đó. Tốt nhất anh nên thuê nhà ở đó để xem nó ntn trước khi xuống tiền.

Hạng C
26/2/20
549
531
93
34
bác làm việc ở đâu, xem thử akary có tiện k, giai đoạn 2 2pn trên dưới 4ty, vô 30% tháng 11 nhận nhà 65% vay ngân hàng htls 18 tháng gốc 24 tháng, nên khoản 1ty5 là ở được rồi 1 năm rưỡi từ lúc nhận nhà ở k phải thanh toán gì, tiền dư đầu tư đất

• Like
Reactions: Duby1976
Tập Lái
19/5/18
35
192
33
113

Bác cho xin thêm thông tin về Sunríe South:
- Giá cả của căn 2, 3 phòng ngủ hiện giờ ra sao ah? Ban quản lý và cư dân có ổn không vậy?
- Thị trường cho thuê như thế nào
- Có đủ chỗ để xe ô tô không ah
- Do mặt tiền đường NHT nên chắc là ồn và bụi. Do thói quen, mình không sử dụng máy lạnh nhiều
Thanks,

Hạng D
24/6/14
2.051
2.893
113
Bác tham khảo thêm Akari mặt tiền Võ Văn Kiệt, Bình Tân, mua trực tiếp chủ đầu tư, tháng 10 năm nay bắt đầu giao nhà. bác nào quan tâm cứ inbox em tư vấn thêm

• Like
Reactions: Duby1976