Hạng B2
19/5/12
340
47
28
Bữa giờ mình theo dõi xe mình rất nhiều nên mình quyết định tạo thread này để nhờ các bán phán bệnh ạ!

Xe mình có ngày thì chạy êm, ít tưng, nhưng có ngày thì chạy tưng kinh khủng, kèm theo là đánh lái nặng hơn bình thường. Mình tưởng phuộc hỏng mình thay. Nhưng sau khi thay bộ phuộc mới thì nó cũng bị y như vậy luôn, có ngày êm có ngày tưng, đầu giờ chạy là bít liền luôn.

Cho mình hỏi ngoài phuộc và lò xo còn chi tiết nào ảnh hưởng đến độ êm của xe và gây ra đánh lái nặng như trường hợp xe của mình ko ?
Nhờ các bác phán bệnh ạh !

Cho mình hỏi phuộc xe có ngày êm có ngày không êm là bị gì ạ?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.702
23.055
113
Pháp
Độ đồng đều của cao su thành vỏ. Chổ giầy chổ mỏng không đều nó cũng nẩy. Nhiệt độ thay đổi áp suất vỏ làm thay đổ độ cứng

Khi thay "phuột" cũnt phải thay "bát bèo".
VN thì nóng, do đó mức bơm bánh non một chút, khác với xứ lạnh "già" một chúnt.
Ngoài ra phong cách lái, đường xá cũng là một điểm phải để ý

Em mà thay phuột thì thay luôn bánh và cân điện tử luôn ....và nên thay ..4 Bánh như nhau, chứ cặp đôi không thấy ổn lắm (đó là về an toàn, cấu trúc để tránh bị hệ lụy bể bánh sau nầy , phiền phức lắm)

Em bắt bệnh như thế có được không bác ...

Hạng B1
3/1/16
61
70
18
46
Để em bắt bệnh thay bác nhen:
Có 2 vấn đề, 1 là ngày bác chở bồ nhí, ngày không; hai là ngày bác làm vài lon beer ngay không. Em đùa bác chứ nó tuỳ thuộc vào mặt đường, thời tiết, số người ngồi trên xe….

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
19/10/09
4.763
14.664
113
Tel : 0949999684 .
Khi thay "phuột" cũnt phải thay "bát bèo".
VN thì nóng, do đó mức bơm bánh non một chút, khác với xứ lạnh "già" một chúnt.
Ngoài ra phong cách lái, đường xá cũng là một điểm phải để ý

Em mà thay phuột thì thay luôn bánh và cân điện tử luôn ....và nên thay ..4 Bánh như nhau, chứ cặp đôi không thấy ổn lắm (đó là về an toàn, cấu trúc để tránh bị hệ lụy bể bánh sau nầy , phiền phức lắm)

Em bắt bệnh như thế có được không bác ...
Em là em thay hết chừa cái lò xo. Có khi em thay nguyên bộ luôn. Tiếc tháo ra vô sửa hoài

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.702
23.055
113
Pháp
Em là em thay hết chừa cái lò xo. Có khi em thay nguyên bộ luôn. Tiếc tháo ra vô sửa hoài
Em thí dụ, càng A, các cục cao su, nội mua và đóng vào là đắt gấp 3, thay vì mua mới lấp vào, nhất là các càng đa điểm, ... Vừa chắc ăn, vừa mới, cái khác biệt là đó

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng D
22/12/09
3.163
18.617
113
Thái Bình
Em thí dụ, càng A, các cục cao su, nội mua và đóng vào là đắt gấp 3, thay vì mua mới lấp vào, nhất là các càng đa điểm, ... Vừa chắc ăn, vừa mới, cái khác biệt là đó
Ở quê nhà giá cây càng A khoảng 1,4 tr thì mua 2 cục cao su + rô tuyn trụ khoảng 700, đem ra tiệm ép khoảng 150k nữa nha anh,