Tập Lái
2/10/15
46
7
8
37
Mình kiểm tra rất kỹ rồi, tiếng kêu đó phát ra từ trong máy. Mình đã thử lùi vào gara (lên dốc) để xác định nơi phát ra tiếng này thì tiếng cóc..cóc này phát ra rất rõ từ máy xe. Có xe bác nào bị vậy không nhỉ? Hiện tại thì xe chạy vẫn bình thường, chỉ bị lúc chuyển số hoặc tăng tốc độ thôi
Vậy có thể do nhiên liệu bẩn không bác? E thì rành lắm, bác chạy hết bình xăng rồi đổ nhiên liệu A 95 thử xem, có gì khi fix xong rồi bác comment lại để ae rút kinh nghiệm nhé.

Hạng C
18/12/14
982
609
93
TPHCM
Các bác cho em hỏi tý, con Spark LTZ 2015 của em chạy được 7500km thì có tiếng lóc cóc khi tăng tốc chuyển số hoặc lên dốc, tiếng kêu to hơn khi xe đầy tải. nó giống tiếng kêu của xe số sàn khi bị ép số. Tiếng kêu chỉ xuất hiện khoảng 3 tuần nay. Kiểm tra trong hãng thì nói là do đổ xăng chất lượng kém nhưng em ngĩ không phải vì toàn đổ xăng 95. Đổ xăng chỗ khác vẫn vậy.
Xe em cũng bị một thời gian. Lúc đang lên dốc cầu hay đang ở tốc độ chậm muốn tăng tốc lên. Em nghĩ lúc đó nên đạp sâu chân ga một chút cho xe chuyển đến số phù hợp hay dùng D2. Em đi đèo Đà Lạt toàn dùng D2 cho lên cũng như xuống đèo thì thấy ok hơn là D.
Dạo này không thấy hiện tượng đó nên quên luôn.

Hạng C
2/5/12
774
1.162
93
Mình kiểm tra rất kỹ rồi, tiếng kêu đó phát ra từ trong máy. Mình đã thử lùi vào gara (lên dốc) để xác định nơi phát ra tiếng này thì tiếng cóc..cóc này phát ra rất rõ từ máy xe. Có xe bác nào bị vậy không nhỉ? Hiện tại thì xe chạy vẫn bình thường, chỉ bị lúc chuyển số hoặc tăng tốc độ thôi
Bác vô gara nâng gầm lên kiểm tra mấy cục cao su gầm với lại 2 cái phuộc trước nhé. Xe cũ của e bị rồi dù mới chạy có 12.000 km. Thay 2 cục cao su gầm (kẹp trong cái ống sắt) với lại tháo 2 cái phuộc ra vệ sinh là hết.Lúc đầu cũng tưởng hư cả hộp số mới ghê. Giải quyết xong vấn đề là nhẹ cả người, tốn có vài trăm k thôi bác.

• Like
Reactions: trunggia and K.Hiep
Hạng B1
12/6/12
85
72
18
Các bác cho em hỏi tý, con Spark LTZ 2015 của em chạy được 7500km thì có tiếng lóc cóc khi tăng tốc chuyển số hoặc lên dốc, tiếng kêu to hơn khi xe đầy tải. nó giống tiếng kêu của xe số sàn khi bị ép số. Tiếng kêu chỉ xuất hiện khoảng 3 tuần nay. Kiểm tra trong hãng thì nói là do đổ xăng chất lượng kém nhưng em ngĩ không phải vì toàn đổ xăng 95. Đổ xăng chỗ khác vẫn vậy.
Xe em cũng bị y chang xe bác, lúc 7.000km. Nguyên nhân là do lần đó e đổ xăng 92. Sau đó e đổ 4 lần xăng 95 thì hầu như ko bị róc máy nữa. Tới đợt bảo dưỡng 10.000km sẽ nhờ hãng vệ sinh máy. Cái cao su gầm như bác Hieu Nguyen nói cũng cần phải lưu ý. E sẽ nhờ kiểm tra luôn

Trong hội spark cũng nhiều xe bị vậy đó bác.

• Like
Reactions: K.Hiep
Tập Lái
9/4/15
19
34
13
Cám ơn các bác đã cho ý kiến. Xe em thi từ lúc mua tới giờ chỉ đổ A95 của Petrolimex thôi. Em sẽ thử đổi cây xăng khác xem sao nhưng nếu xăng bị pha tạp từ nguồn phân phối thì cũng chịu thôi. Với lại kỳ tới thay nhớt máy bằng loại nhớt Mobil bác Bean giới thiệu xem sao. Tiếng gõ máy này theo em là tiếng gõ đuôi piston giống như xe máy vậy. Khi mình tăng ga ép số nó cũng kêu y chang vậy. Xe máy yếu, xác nặng gặp xăng đểu không đủ công suất, nhớt không xịn cũng là nhiều thứ tổng hợp lại. Để em theo dõi tiếp và khắc phục nếu kết quả tốt sẽ báo cáo các bác nhá!

• Like
Reactions: K.Hiep
Hạng B2
18/12/14
408
176
43
hehe các bác tranh luận nhiều quá, túm lại đừng cãi nhau Spark hay MN xe nào ngon hơn nữa. Ai có nhiều xiền thì chơi MN, vì nó nhiều option hơn. Không có thì chơi Spark vận hành cũng chẳng thua kém. Em mà có tiền e chơi Mirage, giá cũng gần MN được cái hàng Nhật, xe nhập, rộng rãi hơn hehe. Giờ lỡ lấy Spark rùi thì đành yêu nó vậy.
Chuẩn cơm mẹ nấu :D

• Like
Reactions: quantukiem76
Hạng B1
18/1/16
63
36
18
45
Em mới đi Spark 2015 được 1,000 km, vừa đi bảo hành về. Chevy đang có chương trình thay nhớt giảm 20% và miễn phí công kiểm tra cho đến hết tháng 10. Cảm nhận em là xe rất ok. Đi trong TP, quanh co thấy sướng, đầu xuôi đuôi lọt. 1.0 nên em không đòi hỏi quá nhiều. Chưa đi Đà Lạt thử nhưng nghe bác nào nói lên dốc có 35km/h, chắc k đến nỗi thế chứ? Mưa thì vẫn nghe lộp độp trên mui, nhưng chả chết thằng Tây nào cả. Côn cũng không đến mức quá nhạy như em tưởng. Bác ở bãi nói nên gắn cảm biến lùi, nhưng lười quá, chắc lùi mãi cũng quen thôi. hehe. À, thước lái hình như hơi lệch sang phải. Hãng bảo theo dõi tiếp. Cân thước lái có khó và mất thời gian lắm không các bác?
Nhìn chung xe mới mà giá tầm rẻ nhất thì tất cả đều làm em hài lòng. Không biết em có dễ dãi quá không. Nhưng mà đi xa về trời chiều k sợ tối như lúc đi xe 2 bánh. Thôi thì tự an ủi vì sắp đến kỳ góp NH rồi. hehe
cùng quan điểm với bác. Xe giá này thì cũng ok rùi. Riêng thước lái thì xe mình ko bị. Mới làm chuyến Sài Gòn Cần Thơ và ngược lai. dậm cao tốc 120 thấy cũng Ok.

Hạng C
5/10/13
726
452
63
cùng quan điểm với bác. Xe giá này thì cũng ok rùi. Riêng thước lái thì xe mình ko bị.
cùng quan điểm với bác. Xe giá này thì cũng ok rùi. Riêng thước lái thì xe mình ko bị. Mới làm chuyến Sài Gòn Cần Thơ và ngược lai. dậm cao tốc 120 thấy cũng Ok.
140 vẫn còn ga nhé bác. Tay lái rung thôi.